Câu lạc bộ khiêu vũ thanh niên Thái Bình Không chỉ là kết nối những đam mê
Hòa trong tiếng nhạc lúc trầm lúc bổng, từng cặp nhảy của CLB khiêu vũ thanh niên Thái Bình say sưa với những điệu samba, rumba, tango, boston... Hình ảnh nhộn nhịp như thế diễn ra vào chiều tối các ngày thứ 3, 5, 6, 7 tại Trung tâm Hoạt động văn hóa thể thao thanh thiếu nhi tỉnh. CLB thành lập cuối năm 2014 với số lượng thành viên ban đầu hơn 20 người đến từ các cơ quan, đơn vị, trường học trên địa bàn thành phố Thái Bình. Bạn Trần Thị Lương, lớp ÐK1D, Trường Ðại học Thái Bình đến với CLB vì niềm đam mê khiêu vũ và để chứng tỏ con gái học các môn tự nhiên cũng duyên dáng như ai. Theo Lương, khi mệt mỏi hay căng thẳng, cùng được bước và nhảy theo điệu nhạc với bạn bè, đó là một cách thư giãn thú vị. Khiêu vũ còn tốt cho sức khỏe, tạo sự dẻo dai khi tham gia tập luyện. Lương đã được tham gia biểu diễn giữa các CLB trong và ngoài tỉnh và có những thành tích đáng khích lệ. Còn với nhiều bạn trẻ, khiêu vũ để vận động chân tay sau một ngày ngồi trên giảng đường hoặc công sở, giúp tinh thần thoải mái hơn và hòa đồng với mọi người.
Chia sẻ về những khó khăn khi mới thành lập, Ðỗ Thanh Tuấn, Phó Chủ nhiệm CLB, Phó Bí thư Ðoàn Thanh niên phường Lê Hồng Phong (thành phố Thái Bình) cho biết: Ở Thái Bình, khiêu vũ là môn nghệ thuật mới lạ nên ban đầu CLB chưa thu hút được sự chú ý. Kiên trì tập luyện và tham gia biểu diễn ở các sự kiện, chương trình văn nghệ, giao lưu…, Ban Chủ nhiệm, các thành viên tâm huyết của CLB đã thành công trong việc giới thiệu khiêu vũ đến với đông đảo bạn trẻ. Ðược sự hướng dẫn tận tình của Ban Chủ nhiệm CLB các thành viên CLB bắt đầu với những bước di chuyển đơn giản, ngẫu hứng. Ðến nay, các bước nhảy đã hoàn thiện, bài bản hơn. Thời gian qua, CLB đã tham gia hướng dẫn, giao lưu biểu diễn về khiêu vũ, nhảy dân vũ tại nhiều đơn vị trong và ngoài tỉnh, để lại ấn tượng tốt đẹp trong lòng bạn bè gần xa, được nhiều bạn trẻ đánh giá cao. Các bạn trẻ đăng ký tham gia CLB ngày một đông hơn.
Ngoài các hoạt động về khiêu vũ, các thành viên CLB còn tham gia các hoạt động xã hội, từ thiện như: tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng, hiến máu nhân đạo, hướng dẫn múa, nhảy dân vũ, khiêu vũ, tham gia sinh hoạt hè tại một số địa phương... Anh Bùi Hoàng Quốc Việt, Bí thư Ðoàn Thanh niên xã Hòa Bình (Vũ Thư) phấn khởi cho biết: Hè năm nay, hơn 1 tháng CLB khiêu vũ thanh niên Thái Bình về tham gia phối hợp, giao lưu với Ðoàn Thanh niên xã, tổ chức dạy dân vũ, khiêu vũ lồng ghép các trò chơi cho thiếu nhi đã tạo không khí tươi mới cho hoạt động, phong trào đoàn, đội của địa phương. Còn em Ðặng Thị Hoàng Lan, lớp 9B, Trường THCS Chu Văn An (Vũ Thư) thì lưu luyến không muốn chia tay các anh chị trong CLB. Em mong muốn CLB sẽ về tổ chức các hoạt động cho các em. Nói về dự định trong thời gian tới, Ðỗ Thanh Tuấn cho biết thêm: Ban Chủ nhiệm và các thành viên CLB tiếp tục cố gắng phát triển phong trào khiêu vũ, nhảy dân vũ ở mọi lứa tuổi, đặc biệt là các bạn học sinh, sinh viên, các em thiếu niên, nhi đồng và tham gia biểu diễn cũng như giao lưu với các CLB trong và ngoài tỉnh.
Phương Chi
Tin cùng chuyên mục
- Thiếu Văn Sơn - Chân dung một người cầm bút 03.06.2024 | 17:14 PM
- Ghé thăm ngôi đình hơn 130 tuổi nơi Bác Hồ trò chuyện cùng người dân Thái Bình 19.05.2024 | 17:35 PM
- Liên hoan Bé làm quen với làn điệu chèo truyền thống quê hương 19.04.2024 | 15:43 PM
- Trường Tiểu học thị trấn An Bài tổ chức ngày hội đọc sách và làm theo sách 15.04.2024 | 16:17 PM
- 37 thí sinh, nhóm thí sinh dự thi vòng bán kết cuộc thi tài năng nghệ thuật trẻ tỉnh Thái Bình 07.04.2024 | 17:52 PM
- Khánh thành ngôi chính điện chùa Vĩnh Gia 17.03.2024 | 20:09 PM
- Hưng Hà: Dâng hương tưởng niệm 790 năm ngày Đức Thái Tổ Trần Thừa băng hà 27.02.2024 | 16:14 PM
- Đại lễ giỗ tổ họ Trần Việt Nam 23.02.2024 | 15:53 PM
- Trường Tiểu học Kim Đồng: Hoạt động trải nghiệm gói bánh chưng xanh – Trao quà tết nhân ái 26.01.2024 | 20:51 PM
- Lung linh mùa Giáng sinh 22.12.2023 | 17:45 PM
Xem tin theo ngày
- Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia