Hội Nông dân xã Vũ Lạc giúp hội viên phát triển kinh tế
Gia đình hội viên nông dân Nguyễn Thị Hiền, xóm 7, xã Vũ Lạc chăn nuôi theo hướng an toàn vệ sinh môi trường.
Ông Lê Viết Vĩnh, Chủ tịch Hội Nông dân xã cho biết: Với đặc thù là xã thuần nông, thu nhập của nông dân chủ yếu từ sản xuất nông nghiệp nên việc hỗ trợ hội viên phát triển kinh tế được Hội duy trì thường xuyên. Năm 2018, Hội phối hợp với ngành Nông nghiệp, các doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh mở 22 lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật cho 1.650 lượt hội viên về kỹ thuật trồng trọt, chăn nuôi bảo đảm vệ sinh môi trường. Qua đó, nhiều hội viên áp dụng kiến thức vào thực tế phát triển kinh tế cho hiệu quả cao. Gia trại của gia đình chị Nguyễn Thị Hiền ở xóm 7 là một trong những mô hình chăn nuôi tổng hợp theo hướng đầu tư chăn nuôi sạch, bảo đảm vệ sinh môi trường. Với 8 sào ruộng chuyển đổi sang xây dựng chuồng trại chăn nuôi, trồng cây, gia đình chị Hiền chăn nuôi hơn 60 con lợn thịt, thả các loại cá truyền thống như trắm, chép..., ngoài ra còn trồng thêm hoa ly, thanh long, nuôi gà, vịt đẻ trứng. Chị Hiền chia sẻ: Cán bộ Hội Nông dân xã thường xuyên xuống thăm mô hình của gia đình tuyên truyền về các biện pháp chăn nuôi sạch, nhờ đó gia đình có thêm vốn, kinh nghiệm trong chăn nuôi, hạn chế được dịch bệnh trên đàn gia súc, gia cầm. Sau khi trừ chi phí đầu tư, mỗi năm gia đình thu về gần 500 triệu đồng.
Ông Lê Viết Vĩnh cho biết thêm: Hiện nay, những mô hình cho thu nhập từ một vài trăm triệu đồng đến cả tỷ đồng do hội viên nông dân xã Vũ Lạc làm chủ không ít. Để duy trì hoạt động của các trang trại, gia trại, các cơ sở sản xuất do hội viên nông dân làm chủ, Hội Nông dân xã đã phối hợp với các ngân hàng tín chấp giúp 473 gia đình hội viên vay hơn 17 tỷ đồng để đầu tư phát triển sản xuất, chăn nuôi. Nguồn vốn được các chi hội quản lý tốt, không để xảy ra tình trạng khê đọng. Hội Nông dân xã ký kết với một số doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh cung ứng hơn 20 tấn thức ăn chăn nuôi theo hình thức trả chậm giúp hội viên yên tâm sản xuất.
Bên cạnh việc giúp đỡ hội viên về khoa học kỹ thuật, vốn vay, Hội Nông dân xã Vũ Lạc còn huy động hội viên tham gia dồn điền đổi thửa, đào đắp bờ vùng, bờ thửa, tự nguyện đóng góp đất ruộng và kinh phí với tổng trị giá gần 1 tỷ đồng. Trong năm 2018, Hội đã vận động hội viên xóa bỏ được hơn 2ha đất hoang hóa để trồng cây, góp phần giảm tỷ lệ đất bỏ hoang, tăng thu nhập cho hội viên. Hiện nay, tỷ lệ hội viên nông dân nghèo toàn xã giảm còn 2,48%. Ngoài ra, cán bộ, hội viên nông dân trong xã còn hiến hơn 350m2 đất thổ cư, đất nông nghiệp với tổng trị giá hơn 300 triệu đồng, phối hợp cùng các đoàn thể trồng mới hơn 3.000 cây xanh, lắp đặt 64 camera an ninh trong toàn xã, 164 bóng đèn chiếu sáng, quyên góp tu sửa các công trình nông thôn mới. Không chỉ giúp nhau phát triển kinh tế, thoát nghèo và vươn lên làm giàu, hội viên nông dân toàn xã còn tích cực tham gia các hoạt động xã hội, từ thiện, quyên góp 5 triệu đồng mua thẻ BHYT tặng 2 hội viên có hoàn cảnh khó khăn.
Với những việc làm cụ thể, từ năm 2011 đến nay, Hội Nông dân xã Vũ Lạc được UBND tỉnh, Hội Nông dân tỉnh và thành phố Thái Bình khen thưởng vì đã có những đóng góp tích cực cho địa phương.
Đạt Tiến
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024