Giữ an toàn tuyệt đối các công trình phòng, chống thiên tai
Đồng chí Phó Trưởng ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống thiên tai và đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tại tuyến đê hữu Trà Lý thuộc địa phận xã Song Lãng, Vũ Thư.
Cùng đi kiểm tra có đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn.
Đoàn đã kiểm tra việc thực hiện các công trình nâng cấp kè, điếm, áp trúc mái đê và tôn cao mặt đê hữu Trà Lý đoạn từ xã Minh Lãng đến xã Hiệp Hòa (Vũ Thư). Đây là dự án xử lý cấp bách bảo vệ đê sông có chiều dài 6km với tổng nguồn vốn đầu tư 72 tỷ đồng từ nguồn ngân sách trung ương trong giai đoạn 2016 – 2020 do Ban Quản lý Đầu tư xây dựng các công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn tỉnh làm chủ đầu tư. Đến nay, dự án đã hoàn thành đạt hơn 50% khối lượng so với kế hoạch.
Qua kiểm tra tại thực địa, đồng chí Phó trưởng ban Chỉ đao Trung ương về phòng, chống thiên tai đánh giá cao tiến độ thực hiện và chất lượng các hạng mục công trình đã hoàn thành và kinh nghiệm phòng, chống bão của tỉnh Thái Bình. Đồng chí lưu ý, bão số 3 có diễn biến phức tạp, khó lường nên tỉnh cần chủ động các phương án ứng phó nhằm giảm đến mức thấp nhất thiệt hại về tài sản, hoạt động sản xuất của các tổ chức, cá nhân, không để thiệt hại về người. Đối với các công trình phòng, chống thiên tai đang thi công, chủ đầu tư và đơn vị thi công khẩn trương có phương án bảo vệ an toàn các hạng mục đã và đang hoàn thành; không tổ chức thi công khi có mưa to, gió bão.
Thay mặt UBND tỉnh, đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cảm ơn sự quan tâm chỉ đạo của Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống thiên tai đối với công tác ứng phó bão số 3 của tỉnh. Tiếp thu các ý kiến chỉ đạo của đồng chí trưởng đoàn công tác, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cho biết, tỉnh sẽ tập trung chỉ đạo các sở, ngành, đơn vị, địa phương trong tỉnh thực hiện nghiêm túc công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn. Đặc biệt, sau khi bão số 3 tan, tỉnh sẽ chỉ đạo chủ đầu tư và đơn vị thi công huy động vật tư, phương tiện, nhân lực tập trung đẩy nhanh tiến độ thi công, sớm đưa các công trình bảo vệ đê điều vào hoạt động phát huy tác dụng phòng, chống bão, lũ trong thời gian tới.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Công điện khẩn số 03/CĐ-PCTT, hồi 7 giờ 00' ngày 20/7/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 21.07.2024 | 07:47 AM
- Công điện khẩn số 01/CĐ-PCTT, hồi 17 giờ 00' ngày 31/5/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 31.05.2024 | 22:38 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 1) 17.07.2023 | 20:11 PM
- Tin dự báo mưa lớn khu vực tỉnh Thái Bình 14.06.2023 | 10:23 AM
- Tin dự báo nắng nóng khu vực phía Tây Bắc Bộ, Bắc, Trung Trung Bộ 03.04.2023 | 14:37 PM
- Dự báo bão năm 2023: Chuyên gia thời tiết nói gì? 23.01.2023 | 12:22 PM
- Bão số 7 suy yếu thành áp thấp nhiệt đới 02.11.2022 | 22:54 PM
- Tin bão trên biển Đông (cơn bão số 7) 01.11.2022 | 15:20 PM
- Tin dự báo gió mạnh, sóng lớn trên khu vực Bắc biển Đông 25.10.2022 | 16:00 PM
- Dự báo bão số 6 suy yếu thành áp thấp trong hôm nay, trước khi đổ bộ đất liền 19.10.2022 | 15:51 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ