Tiếp sức đến trường - nâng cánh ước mơ
Em Trần Thị Như Quỳnh, thôn Văn Lâm, xã Duy Nhất (Vũ Thư) không chỉ mồ côi cả cha lẫn mẹ mà bản thân còn bị cong vẹo cột sống bẩm sinh, cuộc sống hết sức khó khăn. Được sự chung tay giúp đỡ của các nhà hảo tâm, cuộc sống của em đã thay đổi rất nhiều. Em được tài trợ kinh phí phẫu thuật cột sống và khối u thành công. Giờ đây em có thể đi lại, sinh hoạt, vui chơi và học tập bình thường như các bạn đồng trang lứa. Quỳnh chia sẻ: Ước mơ được phẫu thuật cắt bỏ khối u đã được ấp ủ từ khi mẹ em còn sống, giờ đây đã trở thành hiện thực. Bây giờ em đã trở thành sinh viên đại học, có thể chơi những môn thể thao em yêu thích, tự tin hòa đồng với bạn bè. Em rất biết ơn các tổ chức, nhà hảo tâm đã cho em có được cuộc sống như ngày hôm nay. Em sẽ cố gắng học tập thật tốt để không phụ lòng của mọi người.
Trần Thị Như Quỳnh chỉ là một trong hàng trăm học sinh nghèo được tiếp sức từ nguồn quỹ tiếp sức đến trường. Được triển khai từ năm 2018, chương trình “Tiếp sức đến trường” đã nhận được sự quan tâm, ủng hộ của nhiều đơn vị, tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh. Đến nay, quỹ tiếp sức đến trường đã thu được trên 3,5 tỷ đồng. Từ nguồn quỹ này, đã có 7 ngôi nhà tình thương được xây dựng cho 7 gia đình học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại 7 huyện trên địa bàn tỉnh, tổng trị giá gần 700 triệu đồng.
Năm 2019, tiếp tục triển khai sử dụng hiệu quả nguồn quỹ tiếp sức đến trường, 2 công trình vệ sinh trường học đã và đang được xây dựng, tạo môi trường học tập tốt hơn cho các em. Trường Mầm non Minh Tân (Đông Hưng) là ngôi trường đầu tiên được đầu tư xây mới công trình vệ sinh từ nguồn quỹ này với tổng kinh phí 262 triệu đồng. Cô giáo Nguyễn Thị Hằng, Hiệu trưởng nhà trường cho biết: Mặc dù xã đã đạt chuẩn nông thôn mới từ năm 2015 nhưng Trường Mầm non Minh Tân vẫn chưa được công nhận đạt chuẩn quốc gia do công trình vệ sinh đã xuống cấp. Được sự quan tâm, giúp đỡ của Hội Chữ thập đỏ tỉnh, huyện, các ban, ngành, đoàn thể của huyện, đặc biệt là được tiếp nhận nguồn quỹ tiếp sức đến trường, nhà trường đã đầu tư xây mới công trình vệ sinh. Trước đó, các tình nguyện viên chữ thập đỏ huyện đã giúp nhà trường giải phóng mặt bằng để sớm hoàn thiện công trình.
Để ngày càng có nhiều học sinh nghèo được đến trường, tạo môi trường học đường an toàn, thân thiện và sạch sẽ, Hội Chữ thập đỏ tỉnh cùng các đơn vị đồng phối hợp thực hiện chương trình “Tiếp sức đến trường” đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động kêu gọi các tổ chức, doanh nghiệp, nhà hảo tâm trong và ngoài tỉnh cùng chung tay giúp đỡ bằng nhiều hình thức. Ông Lê Duy Quang, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ tỉnh cho biết: Với trách nhiệm và cương vị là cơ quan thường trực trong các đơn vị đồng tổ chức chương trình “Tiếp sức đến trường”, Hội Chữ thập đỏ tỉnh cùng với hội chữ thập đỏ các huyện đã đi khảo sát và chọn lọc các đối tượng cần được giúp đỡ. Đặc biệt, Hội Chữ thập đỏ tỉnh trực tiếp quản lý quỹ tiếp sức đến trường. Thời gian tới, Hội sẽ tiếp tục vận động các đơn vị, doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân hỗ trợ các em học sinh nghèo, để con đường đến trường của các em rộng mở hơn, tương lai tốt đẹp hơn.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang