Ban Văn hóa – Xã hội, HĐND tỉnh giám sát kết quả xây dựng trường học đạt chuẩn quốc gia tại UBND huyện Vũ Thư
Đoàn khảo sát thực tế tại thư viện Trường THPT Vũ Tiên.
Đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh dự và chỉ đạo buổi giám sát. Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Trưởng ban Văn hóa – Xã hội, HĐND tỉnh làm Trưởng đoàn giám sát.
Từ năm 1997 đến năm 2016, huyện Vũ Thư đã có 79/98 trường đạt chuẩn quốc gia (đạt tỷ lệ 80,6%), trong đó có 22 trường đạt chuẩn quốc gia giai đoạn II. Vũ Thư là một trong những huyện sớm được công nhận huyện đạt phổ cập giáo dục mầm non cho trẻ 5 tuổi, phổ cập giáo dục tiểu học đúng độ tuổi, phổ cập giáo dục THCS. 100% giáo viên mầm non, tiểu học, THCS đạt chuẩn, trong đó tỷ lệ giáo viên mầm non đạt trên chuẩn 82,1%, tiểu học 96,7%, THCS 68,4%.
Từ việc triển khai thí điểm mô hình trường học mới tại Trường Tiểu học Tự Tân và Trường THCS Chu Văn An, đến nay, 65 trường tiểu học và THCS của huyện Vũ Thư tùy theo điều kiện, hoàn cảnh của mỗi trường, mỗi địa phương đã có những cách vận dụng khác nhau của mô hình trường học mới vào dạy và học.
Giờ thể dục của học sinh Trường THPT Vũ Tiên.
Tuy nhiên, tiến độ xây dựng trường đạt chuẩn quốc gia trên địa bàn huyện Vũ Thư còn chậm, cơ sở vật chất của một số trường học còn thiếu, yếu, do vậy một số trường có nguy cơ không được công nhận đạt chuẩn quốc gia lại.
Tại buổi giám sát, đại diện huyện Vũ Thư đã giải trình, làm rõ một số vấn đề các thành viên Đoàn giám sát còn băn khoăn về giải pháp đào tạo, bồi dưỡng nâng tỷ lệ giáo viên đạt chuẩn về ngoại ngữ; giáo dục học sinh phòng tránh tai tệ nạn xã hội, nâng cao ý thức chấp hành an toàn giao thông; biện pháp tăng cường cơ sở vật chất trường học; giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện, nhất là giáo dục mũi nhọn, giáo dục theo mô hình trường học mới. Đồng thời, đề nghị HĐND tỉnh sau giám sát có nghị quyết chuyên đề về xây dựng trường học đạt chuẩn quốc gia; hỗ trợ ngân sách cho các địa phương tập trung xây dựng trường chuẩn quốc gia; có kết luận cụ thể về việc tiếp tục hay không tiếp tục thực hiện mô hình trường học mới.
Đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh khẳng định tầm quan trọng, ý nghĩa của việc xây dựng trường học đạt chuẩn quốc gia đối với việc nâng cao chất lượng dạy và học của các cấp học, trường học; đánh giá cao việc các trường của huyện Vũ Thư đã có sáng tạo trong việc áp dụng những thành tố tích cực, phù hợp của mô hình trường học mới vào việc dạy và học, tạo hứng thú cho cả thầy, cô giáo và học sinh. Đồng chí cũng tiếp thu ý kiến, kiến nghị của các đại biểu, tổng hợp, trình Thường trực HĐND tỉnh.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
- Lý do lựa chọn Eco village Saigon River? 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024