Công an Thành phố Thái Bình tăng cường đấu tranh phòng, chống ma túy
Công an thành phố Thái Bình bắt giữ đối tượng tàng trữ, sử dụng trái phép chất ma túy.
Là lực lượng nòng cốt trong đấu tranh phòng, chống tội phạm ma túy, Công an thành phố chủ động tham mưu UBND thành phố xây dựng kế hoạch về phòng, chống, kiểm soát ma túy và các tệ nạn xã hội trên địa bàn. Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị và các tầng lớp nhân dân tích cực tham gia. Công tác tuyên truyền được triển khai sâu rộng đến từng hộ gia đình, khu dân cư, các cơ quan, đơn vị, trường học. Các tổ chức chính trị - xã hội như: Hội Liên hiệp Phụ nữ, Hội Cựu chiến binh, Hội Nông dân, Đoàn Thanh niên đã tổ chức cho hội viên, đoàn viên ký cam kết không phạm tội và mắc tệ nạn ma túy; đặc biệt chú trọng đẩy mạnh việc xây dựng và duy trì hoạt động mô hình tự quản trong các dòng họ và khu dân cư; phong trào tự quản về an ninh trật tự; duy trì hoạt động của các câu lạc bộ về phòng, chống ma túy như: mô hình câu lạc bộ “Quản lý, giáo dục trẻ em không phạm tội và mắc các tệ nạn xã hội”, tổ phụ nữ “3 không”: không ma túy, không mại dâm, không vi phạm Luật Giao thông đường bộ và đội thanh niên tình nguyện “Thắp sáng niềm tin”. Nhờ vậy, nhận thức, ý thức chấp hành pháp luật của người dân ngày một nâng lên, chủ động phòng ngừa, tham gia phát hiện, tố giác những biểu hiện, hành vi vi phạm.
Thượng tá Nguyễn Hoàng Ánh, Phó Trưởng Công an thành phố cho biết: Tình trạng mua bán, sử dụng trái phép chất ma túy trên địa bàn thành phố có chiều hướng gia tăng, chủ yếu tập trung vào số thanh thiếu niên, con em gia đình điều kiện kinh tế khá giả và đối tượng không có nghề nghiệp bỏ nhà đi lang thang. Hoạt động của loại đối tượng này diễn ra nhỏ lẻ song phương thức, thủ đoạn buôn bán, vận chuyển, cất giấu ma túy ngày càng tinh vi, xảo quyệt. Chúng thường xuyên thay đổi phương thức, quy luật hoạt động nhằm tránh né sự phát hiện của cơ quan chức năng, gây khó khăn cho công tác phát hiện, điều tra, truy xét. Nhưng với sự chủ động đẩy mạnh các hoạt động nghiệp vụ, phối hợp đấu tranh trên các tuyến, địa bàn trọng điểm, Công an thành phố đã đấu tranh có hiệu quả, khám phá nhiều chuyên án, vụ án, bắt giữ nhiều ổ nhóm mua bán, vận chuyển ma túy; triệt xóa, vô hiệu hóa nhiều điểm ma túy trên địa bàn, vì vậy tình hình, hoạt động của tội phạm ma túy tiếp tục được kiềm chế, không có tụ điểm, điểm hoạt động phức tạp xảy ra trên địa bàn.
6 tháng đầu năm, Công an thành phố đã bắt, khởi tố 79 vụ, 86 bị can về hành vi mua bán, tàng trữ, tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy. Với quyết tâm sẵn sàng chiến đấu, không quản ngại nắng mưa, vất vả, chỉ trong tháng cao điểm phòng, chống ma túy năm 2019, từ ngày 1 - 30/6, các cán bộ, chiến sĩ Công an thành phố thực hiện thành công nhiều chuyên án, triệt phá nhiều tụ điểm phức tạp về ma túy.
Điển hình: 8 giờ 30 phút ngày 5/6, tại khu vực ngõ 2, đường Hoàng Công Chất, tổ 49, phường Quang Trung, tổ công tác của Công an thành phố bắt quả tang Vũ Đức Linh, sinh năm 1995, đăng ký hộ khẩu thường trú tại thôn Bắc Sơn, xã Vũ Ninh (Kiến Xương) có hành vi mua bán trái phép chất ma túy; thu giữ của Linh 2,5049 gam hêrôin. Mở rộng điều tra, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thành phố đã tiến hành ra lệnh giữ người trong trường hợp khẩn cấp và lệnh bắt người bị giữ trong trường hợp khẩn cấp đối với Đào Xuân Tiềm, sinh năm 1978, đăng ký hộ khẩu thường trú thôn Quang Trung, xã Vũ Vân (Vũ Thư) về hành vi mua bán trái phép chất ma túy; quá trình bắt giữ thu của Tiềm 0,3240 gam hêrôin.
Tiếp đó, 0 giờ 40 phút ngày 17/6, tổ công tác của Công an thành phố kiểm tra hành chính quán karaoke “Không tên quán” thuộc tổ 30, phường Hoàng Diệu, phát hiện 9 đối tượng nam, nữ có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy; qua đấu tranh làm rõ, xác định 2 đối tượng Nguyễn Mạnh Hiếu, sinh năm 1995 và Trần Mạnh Tuân, sinh năm 1990, đều trú tại tổ 2, phường Hoàng Diệu có hành vi tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy; Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an thành phố đã tiến hành khởi tố vụ án hình sự, khởi tố bị can và ra lệnh bắt tạm giam đối với Hiếu và Tuân về tội danh “Tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy”; lập hồ sơ xử lý vi phạm hành chính đối với 7 đối tượng còn lại.
Để từng bước kiềm chế và đẩy lùi tệ nạn ma túy, thời gian tới, Công an thành phố tiếp tục chỉ đạo lực lượng nghiệp vụ, công an các phường, xã tăng cường công tác kiểm tra, nắm tình hình, tập trung rà soát các điểm, ổ nhóm mua bán, tàng trữ, vận chuyển, tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy; kịp thời phát hiện, xử lý các điểm hoạt động tội phạm ma túy phức tạp, tình trạng sử dụng ma túy tổng hợp tại các nhà hàng, nhà nghỉ, quán karaoke. Thực hiện các biện pháp giáo dục, cảm hóa người phạm tội tại gia đình và cộng đồng dân cư. Làm tốt công tác giải quyết người nghiện ma túy, công tác lập hồ sơ đưa người nghiện vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định điều động, bổ nhiệm chức vụ Phó Giám đốc Kho bạc Nhà nước Thái Bình 17.07.2024 | 18:50 PM
- Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024 17.07.2024 | 18:54 PM
- Khối thi đua các hội có tính chất đặc thù cấp tỉnh: Sơ kết phong trào thi đua và công tác khen thưởng 17.07.2024 | 18:54 PM
- Thái Bình xếp thứ 11 về trung bình điểm thi các môn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 17.07.2024 | 18:55 PM
- Công bố quyết định bổ nhiệm 2 Thứ trưởng Công an 17.07.2024 | 16:58 PM
- Xí nghiệp Veston Hưng Hà: Đi đầu xanh hóa sản xuất để hội nhập 17.07.2024 | 16:58 PM
- Thái Thụy: Hỗ trợ xây dựng 7 căn nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo 17.07.2024 | 16:59 PM
- Hưng Hà: Tổ chức giải cầu lông, kéo co công nhân viên chức, lao động, lực lượng vũ trang huyện 17.07.2024 | 17:00 PM
- Khám phá ngôi làng cổ đẹp như tranh của Nhật Bản 17.07.2024 | 17:00 PM
- 10 sự thật thú vị về thành phố Houston, Texas 17.07.2024 | 17:00 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh