Để công nhân lao động không hoang mang trước dịch Covid-19
Các doanh nghiệp chủ động phòng, chống dịch để người lao động yên tâm làm việc.
Trước diễn biến phức tạp của dịch Covid-19, ngay từ khi quay trở lại làm việc sau Tết Nguyên đán Công ty TNHH Công nghiệp Tactician, khu công nghiệp Phúc Khánh (Thành phố) đã chủ động trong việc phòng, chống dịch Covid 19. Công ty đã tổ chức khu cách ly dành riêng cho 9 lao động là người Trung Quốc làm việc tại công ty. Đồng thời tổ chức cách ly và phun thuốc khử trùng tại nơi ở; khám sức khỏe và đo thân nhiệt 2 lần/ngày cho người lao động; vật dụng nấu ăn đều được sấy khô ở nhiệt độ cao; bản thân những lao động là người Trung Quốc cũng chủ động phòng dịch bệnh thông qua việc tự lau chùi sàn nhà bằng nước khử khuẩn; phòng ở luôn để nhiệt độ ở mức 29 độ, đeo khẩu trang khi tiếp xúc...
Bà Nguyễn Thị Dịu, Trưởng phòng nhân sự Công ty cho biết: “Do diễn biến của dịch bệnh cũng như để người lao động yên tâm sản xuất nên những lao động là người Trung Quốc khi quay trở lại làm việc đều được cách ly. Sau khi áp dụng cách ly 14 ngày theo quy định tất cả người lao động người nước ngoài tại công ty đều đã trở lại làm việc bình thường. Công nhân, người lao động tại công ty đều yên tâm lao động sản xuất”.
Tuy nhiên, hiện nay trước nhiều nguồn thông tin không có sự kiểm chứng về dịch bệnh tràn lan trên mạng, nhiều thông tin sai lệch, bà Dịu cũng mong muốn người lao động phải tìm hiểu kỹ nguồn thông tin, không để bị kích động, đặc biệt không nên có sự kỳ thị với người lao động nước ngoài, để tránh ảnh hưởng đến năng suất lao động.
Công ty TNHH Phát triển Neo-Neon, khu công nghiệp Gia Lễ, xã Đông Xuân (Đông Hưng) có trên 330 lao động chuyên sản xuất trong lĩnh vực đồ điện tử, trong đó có 16 lao động là người Trung Quốc. Công ty đã tổ chức phun thuốc khử trùng xung quanh nơi làm việc, khu bếp ăn và nơi ở của người nước ngoài; mua trang thiết bị y tế: khẩu trang, máy đo thân nhiệt, nước rửa tay khô… phục vụ công tác phòng chống dịch cho công nhân khi quay trở lại làm việc. Sự chủ động của doanh nghiệp trong công tác phòng, chống dịch giúp người lao động yên tâm làm việc.
Chị Đỗ Thị Liễu, công nhân Công ty chia sẻ: “Trước các thông tin về dịch bệnh, tôi và nhiều công nhân được Công ty trang bị các kiến thức về dịch bệnh cũng như cách phòng, chống nên chúng tôi không hoang mang lo sợ, vẫn yên tâm làm việc. Mặc dù bệnh có sự lây lan nhanh nhưng nếu biết cách phòng, chống sẽ ngăn chặn được dịch bệnh. Hơn nữa, doanh nghiệp cũng chủ động triển khai các biện pháp, phòng chống dịch nghiêm ngặt, do vậy mọi người không lo sợ mà vẫn hăng say lao động, sản xuất”.
Nhiều biện pháp phòng, chống dịch
Theo số liệu tổng hợp của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, Thái Bình có khoảng 800 lao động Trung Quốc làm việc tại các doanh nghiệp trong tỉnh. Dịp Tết Nguyên đán vừa qua có 721 lao động về Trung Quốc về đón tết, 79 lao động ở lại đón tết. Hiện trên địa bàn tỉnh chưa ghi nhận trường hợp dương tính với nCoV. Tuy nhiên, để chủ động trong việc phòng, chống dịch, Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch của tỉnh đã thành lập các đoàn kiểm tra công tác phòng, chống dịch tại các đơn vị, doanh nghiệp và khu đông dân cư. Bên cạnh đó, ngành Y tế thành lập hơn 20 đội cơ động, phản ứng nhanh để ứng phó sẵn sàng khi có dịch. Tại các doanh nghiệp, qua kiểm tra, các đoàn đều ghi nhận và đánh giá cao công tác phòng, chống dịch từ việc chủ động phát khẩu trang cho người lao động; phun thuốc khử trùng nơi làm việc và nơi ở của lao động là người nước ngoài; đồng thời tổ chức khám sức khỏe và đo thân nhiệt hàng ngày để theo dõi và chủ động trong việc phòng, chống dịch Covid 19. Nhiều doanh nghiệp sẵn sàng hỗ trợ sản xuất khẩu trang để cấp phát cho người lao động và người dân.
Sự chủ động trong công tác phòng, chống dịch Covid 19 giúp người lao động tại các doanh nghiệp cũng như người dân trong tỉnh không hoang mang trước dịch bệnh, yên tâm lao động, sản xuất, từ đó nâng cao năng suất lao động, hoàn thành các chỉ tiêu đề ra.
Nguyễn Quốc Huỳnh
(Trường Chính trị tỉnh)
Tin cùng chuyên mục
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Quan tâm bố trí, xử lý trụ sở, tài sản công sau khi thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính tránh lãng phí 23.07.2024 | 16:15 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 1) 23.07.2024 | 16:10 PM
- Gần 4.000 du khách kẹt tại đảo Cát Bà vì bão 23.07.2024 | 16:12 PM
- Thí sinh cần thực hiện đúng các bước xét tuyển đại học và bấm nút kết thúc quy trình 23.07.2024 | 15:47 PM
- Côn Đảo xếp thứ 4 trong danh sách điểm đến hoang sơ tuyệt đẹp 23.07.2024 | 15:44 PM
- Luôn quan tâm, chăm lo người có công và thân nhân với tấm lòng trân trọng, biết ơn sâu sắc và trách nhiệm cao cả 23.07.2024 | 15:44 PM
- Hội Cựu chiến binh huyện Thái Thụy: Trao tặng 25 sổ tiết kiệm cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn 23.07.2024 | 15:37 PM
- Đoàn Thanh niên Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 15:38 PM
- “Dân vận khéo” ở Thanh Tân 23.07.2024 | 15:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024