53 HTX xây dựng được sản phẩm OCOP xếp hạng 3, 4 sao
Lãnh đạo Liên minh HTX tỉnh trao bằng khen của Liên minh HTX Việt Nam cho các tập thể có thành tích xuất sắc trong chỉ đạo, phát triển KTTT năm 2023.
6 tháng đầu năm 2024, Ban Thường vụ, Ban Chấp hành Liên minh HTX Thái Bình và Liên minh HTX tỉnh chủ động tham mưu xây dựng chính sách, văn bản chỉ đạo, đại diện bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho thành viên; chú trọng công tác tuyên truyền phát triển thành viên, phát triển kinh tế tập thể (KTTT), HTX… Đến nay, toàn tỉnh có một liên hiệp HTX, 469 HTX và 240 tổ hợp tác. Liên hiệp HTX, các HTX đã phát huy được vai trò tập hợp, vận động thay đổi cách nghĩ, cách làm cho người dân, ứng dụng có hiệu quả các tiến bộ khoa học kỹ thuật, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi theo hướng sản xuất hàng hóa, góp phần tích cực thực hiện chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông nghiệp. Các HTX, tổ hợp tác đã cùng với chính quyền xây dựng và phát triển các sản phẩm tiềm năng, chủ lực, có lợi thế xây dựng sản phẩm OCOP, góp phần tạo việc làm, nâng cao thu nhập cho thành viên. Đã có 53 HTX xây dựng được sản phẩm có thương hiệu, nhãn mác, bao bì là các đặc sản tại địa phương được công nhận sản phẩm OCOP 3, 4 sao; trên 250 HTX liên kết tiêu thụ sản phẩm với 20 doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh với diện tích trên 10.000ha/năm.
Thời gian qua, Liên minh HTX tỉnh tích cực trong việc tìm các nguồn hỗ trợ các đơn vị thành viên có vốn phát triển sản xuất, kinh doanh; đẩy mạnh hoạt động xúc tiến thương mại đối với các đơn vị thành viên, tổ chức cho các HTX tham dự hội chợ trong và ngoài tỉnh, giúp các HTX tăng cường kết nối cung cầu, tiêu thụ sản phẩm. Liên minh HTX tỉnh thành lập ban chỉ đạo và tổ vận động thành lập Câu lạc bộ các HTX có sản phẩm OCOP tỉnh Thái Bình.
17 tập thể, một cá nhân có thành tích xuất sắc trong chỉ đạo, phát triển KTTT năm 2023 được nhận bằng khen của Liên minh HTX Việt Nam.
6 tháng cuối năm 2024, Liên minh HTX tỉnh tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến Luật HTX năm 2023; các chủ trương, chính sách của Trung ương, của tỉnh đến cán bộ, đảng viên, các tổ chức KTTT, HTX, thành viên và nhân dân để hiểu và nhận thức đầy đủ, đúng đắn về phát triển KTTT trong giai đoạn mới. Tiếp tục thực hiện tốt chức năng, nhiệm vụ của mình trong bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp cho các HTX thành viên.
Ngân Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024