Kỷ niệm 50 năm thành lập Đại đội 4 dân quân gái tập trung huyện Tiền Hải
Thừa ủy quyền của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Thiếu tướng Nguyễn Mạnh Khuê, Phó Cục trưởng Cục Dân quân tự vệ, Bộ Tổng tham mưu, Bộ Quốc phòng trao Bằng khen cho Đại đội 4 dân quân gái tập trung huyện Tiền Hải.
Đến dự có các đồng chí: Thiếu tướng Nguyễn Mạnh Khuê, Phó Cục trưởng Cục Dân quân tự vệ, Bộ Tổng tham mưu, Bộ Quốc phòng; Đại tá Nguyễn Khắc Xuyên, Trưởng phòng Dân quân tự vệ, Bộ Tham mưu, Quân khu 3; Nguyễn Tiến Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy; Đại tá Nguyễn Đức Dũng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; cùng đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành và lãnh đạo huyện Tiền Hải.
Ngày 22/12/1967, Đại đội 4 dân quân gái tập trung huyện Tiền Hải được thành lập với tổng quân số 82 đồng chí, trang bị 1 Trung đội pháo cao xạ 40 ly, 1 Trung đội súng máy 12 ly 7 và 1 Trung đội đại liên có nhiệm vụ chiến đấu bảo vệ công trình đại thủy nông Cống Lân, bảo đảm tưới tiêu cho 40.000ha lúa phía nam tỉnh Thái Bình, bảo vệ cầu trên trục đường giao thông quan trọng về kinh tế, quốc phòng ven biển huyện Tiền Hải, khống chế sự hoạt động của địch trên cửa sông Hồng và sông Trà Lý, chặn đánh các đường bay thấp và đánh địch tập kích vào Thái Bình.
Cán bộ, chiến sỹ đơn vị là gái nhưng đã không quản ngại khó khăn gian khổ, miệt mài hăng say luyện tập, sẵn sàng chiến đấu.
Kết thúc chiến tranh, Đại đội đã chiến đấu 129 lần, bắn rơi 2 máy bay; cùng với đơn vị bạn bắn rơi và bắn bị thương 9 chiếc khác, bảo vệ được các công trình, các mục tiêu được đảm nhiệm, góp phần làm thất bại chiến tranh phá hoại của đế quốc Mỹ.
Những chiến công ấy là sự hy sinh lớn lao của một tập thể chị em đoàn kết, trung dũng, sẵn sàng chia lửa cùng các đơn vị tiêu diệt máy bay địch bảo vệ mục tiêu.
Với thành tích và công lao to lớn, Đại đội 4 dân quân gái tập trung huyện Tiền Hải đã được Chính phủ tặng 1 Huân chương Chiến công hạng Nhất, 2 Huân chương Chiến công hạng Ba, 29 cờ luân lưu và nhiều phần thưởng cao quý khác. Để ghi nhận thành tích của cán bộ, chiến sĩ Đại đội 4 dân quân gái tập trung huyện Tiền Hải, ngày 31/12/1973 Đảng, Nhà nước phong tặng đơn vị danh hiệu cao quý: Đơn vị Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân.
Trải qua 50 năm chiến đấu xây dựng và trưởng thành Đại đội 4 dân quân gái tập trung huyện Tiền Hải đã không ngừng trưởng thành về mọi mặt, cả về biên chế, tổ chức, chất lượng hoạt động, về cơ sở vật chất, vũ khí trang bị chiến đấu và sẵn sàng chiến đấu...
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy tặng hoa chúc mừng.
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng hoa chúc mừng.
Nhân dịp này, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng đã tặng bằng khen, Quân khu 3 tặng danh hiệu “Đơn vị quyết thắng” và UBND tỉnh tặng bằng khen cho tập thể, các cá nhân có thành tích xuất sắc trong sự nghiệp xây dựng quốc phòng, quân sự địa phương.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi tại huyện Kiến Xương và Tiền Hải 11.03.2019 | 20:23 PM
- Bộ Công an sơ kết 5 năm thực chương trình phối hợp, chương trình hành động về bảo vệ an ninh Tổ quốc và công tác dân vận 11.03.2019 | 20:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại huyện Tiền Hải 11.03.2019 | 17:33 PM
- Tập huấn nâng cao kỹ năng làm báo điện tử đa phương tiện 09.03.2019 | 10:22 AM
- UBND tỉnh: Bàn giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo đối với 27 xã chưa đạt chuẩn nông thôn mới 08.03.2019 | 17:51 PM
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh chúc mừng cán bộ, hội viên, phụ nữ nhân ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 08.03.2019 | 11:06 AM
- Đoàn công tác của tỉnh làm việc với Công ty Cổ phần Đầu tư Hải Phát 07.03.2019 | 18:37 PM
- Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh đoàn 07.03.2019 | 16:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại Sở Tài nguyên và Môi trường 07.03.2019 | 16:14 PM
- UBND tỉnh nghe và cho ý kiến về một số nội dung quan trọng 06.03.2019 | 18:01 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần