Sơ kết 5 năm thực hiện chương trình phối hợp bảo vệ an ninh Tổ quốc
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen của UBND tỉnh cho tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào "Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quôc".
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị.
Qua 5 năm thực hiện chương trình phối hợp giữa Bộ Công an và Trung ương MTTQ Việt Nam đã thu hút đông đảo các tầng lớp nhân dân tham gia vào các phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc.
Hiện nay, toàn tỉnh có hơn 2.000 mô hình tự quản, tự phòng về an ninh trật tự, thu hút 133.000 người tham gia. Qua đây, quần chúng nhân dân đã cung cấp nhiều nguồn tin quan trọng giúp lực lượng công an phát hiện trên 4.000 vụ việc liên quan đến an ninh trật tự như: ma túy, cờ bạc, mại dâm, chống phá Đảng, Nhà nước…
Có thể nói trong những năm qua, phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc đã đi vào thực chất, các mô hình đã thực sự phát huy hiệu quả, nhờ đó tình hình tội phạm, tệ nạn xã hội được kiềm chế, an ninh chính trị được giữ vững. Hàng năm có trên 90% khu dân cư, cơ quan, doanh nghiệp đạt tiêu chuẩn về an ninh trật tự, qua đây đã tạo ra môi trường lành mạnh tác động tích cực đến mọi mặt đời sống xã hội, góp phần củng cố xây dựng thế trận an ninh vững chắc ngay tại cơ sở.
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung tham luận và làm rõ những kết quả đã đạt được trong chương trình phối hợp, đồng thời đề xuất một số giải pháp, mô hình hay trong phát huy vai trò của các tầng lớp nhân dân trong phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những kết quả đã đạt được trong chương trình phối hợp đẩy mạnh phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc trong tình hình mới thời gian qua.
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị trong thời gian tới, Công an tỉnh, Ủy ban MTTQ tỉnh tiếp tục triển khai thực hiện tốt nội dung chương trình phối hợp, trong đó đổi mới các hình thức, nội dung cho phù hợp với tình hình hiện nay; làm tốt công tác tuyên truyền, vận động toàn dân xây dựng phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc theo từng chuyên đề cụ thể. Tập trung triển khai thực hiện hiệu quả Quyết định 06 của UBND tỉnh quy định về khu dân cư, xã, phường, thị trấn, cơ quan doanh nghiệp, nhà trường đạt tiêu chuẩn "An toàn về an ninh trật tự”; nhân rộng, duy trì các mô hình điển hình tiên tiến về an ninh trật tự. Hàng năm tổ chức sơ kết, tổng kết rút kinh nghiệm, động viên, khen thưởng kịp thời những tập thể, cá nhân có nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc.
Tại hội nghị, nhiều tập thể, cá nhân đã được UBND tỉnh tặng bằng khen; Ủy ban MTTQ tỉnh, Công an tỉnh tặng giấy khen vì có thành tích xuất sắc trong thực hiện phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, giai đoạn 2013-2018.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi tại huyện Kiến Xương và Tiền Hải 11.03.2019 | 20:23 PM
- Bộ Công an sơ kết 5 năm thực chương trình phối hợp, chương trình hành động về bảo vệ an ninh Tổ quốc và công tác dân vận 11.03.2019 | 20:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại huyện Tiền Hải 11.03.2019 | 17:33 PM
- Tập huấn nâng cao kỹ năng làm báo điện tử đa phương tiện 09.03.2019 | 10:22 AM
- UBND tỉnh: Bàn giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo đối với 27 xã chưa đạt chuẩn nông thôn mới 08.03.2019 | 17:51 PM
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh chúc mừng cán bộ, hội viên, phụ nữ nhân ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 08.03.2019 | 11:06 AM
- Đoàn công tác của tỉnh làm việc với Công ty Cổ phần Đầu tư Hải Phát 07.03.2019 | 18:37 PM
- Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh đoàn 07.03.2019 | 16:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại Sở Tài nguyên và Môi trường 07.03.2019 | 16:14 PM
- UBND tỉnh nghe và cho ý kiến về một số nội dung quan trọng 06.03.2019 | 18:01 PM
Xem tin theo ngày
-
Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng