Nguyễn Thanh Bình Vượt lên số phận
Chị Bình (người ngồi trước) hoàn thiện sản phẩm cho khách hàng.
Năm 1993, khi mới tròn 15 tuổi, Nguyễn Thanh Bình bắt đầu học nghề may. Phát huy tốt khả năng của mình nên sau 2 năm, chị đã mở được một cơ sở may thời trang. Năm 2010, được Câu lạc bộ Thanh niên khuyết tật tỉnh giới thiệu cùng với việc muốn thử sức mình trong hội thi “Tay nghề giỏi người khuyết tật” lần thứ II, chị Bình đăng ký tham gia. Dù đôi chân khuyết tật song bằng kinh nghiệm và sự khéo léo của đôi bàn tay, chị Bình đã vượt qua hơn 60 thí sinh, giành giải nhất trong hội thi.
Giải nhất hội thi không chỉ mang đến cho chị sự tự tin mà còn là bước ngoặt đánh dấu sự trưởng thành trong tay nghề của chị, là bước đệm để chị vươn lên, tạo dựng uy tín với khách hàng. Số lượng khách hàng tìm đến đặt may sản phẩm tại cửa hàng của chị ngày một đông, bình quân 150 - 200 khách/tháng. Hiện nay, chị đang sở hữu một cửa hàng may mặc thời trang mang tên Thanh Bình tại xóm 1, xã Vũ Lạc (Thành phố Thái Bình), tạo việc làm thường xuyên cho 3 lao động ở địa phương với mức thu nhập bình quân từ 2,5 - 3 triệu đồng/người/tháng.
Ðồng cảm với những mảnh đời cùng hoàn cảnh, chị sẵn sàng giúp đỡ những đối tượng khó khăn muốn học nghề. Những trường hợp đến cơ sở của chị học nghề, nếu gia đình thuộc diện hộ nghèo được giảm 30% tiền công dạy, đối tượng là người khuyết tật và người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được dạy miễn phí.
Từ khi thành lập đến nay, cửa hàng may thời trang của chị đã đào tạo được trên 150 người, giúp họ tìm được hướng đi cho mình. Không chỉ có việc làm, tự lập cuộc sống kinh tế gia đình, Nguyễn Thanh Bình còn là một trong những thành viên tích cực, năng động trong Câu lạc bộ Thanh niên khuyết tật tỉnh.
Với vai trò là Phó chủ nhiệm Câu lạc bộ, chị luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao. Hội thi “
Những khó khăn trên con đường lập nghiệp đã mang đến cho Nguyễn Thanh Bình sức mạnh, hoài bão và sự quyết tâm. Ở tuổi 36, với sức trẻ và khát khao khẳng định mình, chị vẫn ấp ủ xây dựng một xưởng may giúp nhiều người khuyết tật. Chặng đường ấy dẫu còn nhiều gian nan nhưng với tinh thần và nghị lực vốn có, tin rằng chị sẽ thực hiện được ước mơ của mình.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Ông Chọn say mê làm việc thiện 15.05.2024 | 08:42 AM
- Nghị lực vươn lên của cô gái một chân 24.08.2023 | 09:38 AM
- Người thương binh hơn 30 năm canh giấc ngủ cho đồng đội 20.07.2023 | 09:14 AM
- Những người “làm dâu trăm họ” ngành y 30.06.2023 | 10:09 AM
- Người truyền lửa đam mê phong trào bóng bàn 05.06.2023 | 10:52 AM
- Hai thầy giáo trao trả hơn 10 triệu đồng và 5.000 yên Nhật cho người đánh rơi 08.11.2022 | 02:28 AM
- Nỗ lực vì sức khỏe người dân 25.04.2022 | 15:01 PM
- Thành viên tổ công tác liên ngành chốt kiểm soát dịch Covid-19 nhặt được của rơi trả lại người mất 15.09.2021 | 23:48 PM
- Biến ruộng thành ao, thu tiền tỷ 13.09.2021 | 08:29 AM
- Vươn lên từ vùng đất trũng 19.07.2021 | 09:46 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ