Làm giàu từ mô hình VAC
Chị Phạm Thị Tươi bên vườn chuối của gia đình.
Chị Tươi tâm sự: Cách đây khoảng 10 năm, khi nhận thầu 3 mẫu đất vùng chiêm trũng để cải tạo thành mô hình VAC, nhiều người cho rằng gia đình tôi “dại” bởi khu đất đó rất khó sản xuất, lâu nay không ai ngó ngàng đến. Với số vốn tự có và vốn vay của anh em, họ hàng, chị Tươi cùng chồng thuê nhân công đào ao thả cá và xây dựng chuồng trại, thực hiện phương châm “lấy ngắn nuôi dài”, vừa làm vừa tích lũy kinh nghiệm, thu được bao nhiêu lại tiếp tục đầu tư để mở rộng sản xuất. Nhờ những lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật và học hỏi kinh nghiệm của những người đi trước, vợ chồng chị Tươi đã áp dụng đồng bộ vào mô hình của gia đình mình. Ngoài ra, gia đình chị còn chủ động tiêm phòng cho đàn gia súc, gia cầm và vệ sinh chuồng trại sạch sẽ, bảo đảm nền chuồng luôn khô ráo, thoáng mát về mùa hè, ấm áp về mùa đông. Bên cạnh đó, chị Tươi còn cùng chồng tích cực tìm đầu ra cho sản phẩm, chọn thời điểm được giá nhất để xuất bán.
Đến nay, gia đình chị đã có một trang trại quy mô trên diện tích 3 mẫu với 1 ao thả cá rộng gần 2 mẫu và hệ thống chuồng trại nuôi lợn, gà, vịt... Diện tích đất còn lại, gia đình chị trồng thêm các loại rau màu, cây ăn quả để tăng thêm thu nhập. Mỗi năm anh chị thu hoạch 2 vụ cá với tổng sản lượng hơn 1 tấn, xuất bán 3 lứa lợn 150 con, 6 lứa vịt 300 con và gần 200 con gà; ngoài ra anh chị còn 8 sào cấy lúa và 2 sào trồng chuối. Mô hình trên đã mang lại nguồn thu 120 triệu đồng mỗi năm cho gia đình chị, góp phần cải thiện kinh tế gia đình, vươn lên làm giàu.
Theo chị Tươi, có được thành công như ngày hôm nay là nhờ sự đồng sức, đồng lòng của cả hai vợ chồng. Điều quan trọng trong phát triển kinh tế theo mô hình VAC là cần nghiên cứu kỹ xem vùng đất đó phù hợp để trồng cây gì, nuôi con gì và thường xuyên áp dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật mới.
Xuân Phương
Tin cùng chuyên mục
- Ông Chọn say mê làm việc thiện 15.05.2024 | 08:42 AM
- Nghị lực vươn lên của cô gái một chân 24.08.2023 | 09:38 AM
- Người thương binh hơn 30 năm canh giấc ngủ cho đồng đội 20.07.2023 | 09:14 AM
- Những người “làm dâu trăm họ” ngành y 30.06.2023 | 10:09 AM
- Người truyền lửa đam mê phong trào bóng bàn 05.06.2023 | 10:52 AM
- Hai thầy giáo trao trả hơn 10 triệu đồng và 5.000 yên Nhật cho người đánh rơi 08.11.2022 | 02:28 AM
- Nỗ lực vì sức khỏe người dân 25.04.2022 | 15:01 PM
- Thành viên tổ công tác liên ngành chốt kiểm soát dịch Covid-19 nhặt được của rơi trả lại người mất 15.09.2021 | 23:48 PM
- Biến ruộng thành ao, thu tiền tỷ 13.09.2021 | 08:29 AM
- Vươn lên từ vùng đất trũng 19.07.2021 | 09:46 AM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh