Lão nông làm kinh tế giỏi
Ông Trần Văn Xuyền (người bên trái) tư vấn phương pháp sử dụng thức ăn chăn nuôi cho người dân trong xã.
Với quyết tâm vươn lên thoát nghèo, vợ chồng ông Xuyền đã bàn với nhau chọn hướng phát triển chăn nuôi để nâng cao thu nhập. Đầu năm 2002, khi UBND xã Thanh Tân có chủ trương chuyển đổi diện tích cấy lúa kém hiệu quả sang chăn nuôi, ông đã xin xã chuyển đổi hơn 2 sào ruộng của gia đình về 1 khu để xây dựng mô hình chăn nuôi. Ban đầu, do chưa có nhiều kinh nghiệm nên chỉ dám nuôi hơn 200 con vịt, 100 con gà và đào 1 sào ao nuôi cá trắm giống.
Để khắc phục những hạn chế về kinh nghiệm, ông Xuyền đã đi nhiều nơi, tham quan nhiều mô hình làm kinh tế giỏi trong tỉnh, trong huyện. Qua quá trình học hỏi, nhận thấy lợn siêu nạc dễ nuôi, cho hiệu quả kinh tế cao nên ông đã chọn nuôi. Với phương châm lấy ngắn nuôi dài, sau mỗi năm gia đình ông lại tiếp tục xây dựng chuồng trại, mở rộng diện tích để phát triển chăn nuôi. Do chăn nuôi theo quy trình khép kín, cùng với việc áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, chú trọng công tác tiêm phòng, tiêu độc khử trùng nên đàn lợn của gia đình ông luôn khỏe mạnh, sinh trưởng, phát triển tốt. Hiện nay, gia đình ông luôn duy trì nuôi thường xuyên 15 lợn nái, 100 - 150 lợn siêu nạc, bình quân mỗi năm xuất bán ra thị trường khoảng 50 tấn thịt lợn hơi siêu nạc và 3 tạ cá trắm giống. Bên cạnh đó, gia đình ông còn mở đại lý bán thức ăn chăn nuôi và xây dựng lò giết mổ để cung cấp thịt lợn cho các cửa hàng thực phẩm.
Ông Xuyền chia sẻ: Trong thời gian tới, gia đình sẽ tiếp tục đầu tư xây dựng chuồng trại để mở rộng chăn nuôi. Tuy nhiên, hiện nay chúng tôi đang gặp nhiều khó khăn về vốn và diện tích đất để mở rộng, rất mong UBND xã tạo điều kiện hỗ trợ để gia đình tôi cũng như nhiều người chăn nuôi khác trong xã.
Ông Trần Quang Hưng, Chủ nhiệm HTX DVNN Thanh Tân cho biết: Bằng quyết tâm, nghị lực và sự cần cù, sáng tạo trong sản xuất, gia đình ông Trần Văn Xuyền đã xây dựng được mô hình chăn nuôi cho hiệu quả kinh tế cao. Từ chỗ khó khăn, gia đình ông đã vươn lên thành hộ khá giả và từng bước làm giàu chính đáng ngay trên mảnh đất quê hương. Với những thành tích đạt được trong phát triển kinh tế, hàng năm gia đình ông đều đạt danh hiệu “Sản xuất, kinh doanh giỏi”.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Ông Chọn say mê làm việc thiện 15.05.2024 | 08:42 AM
- Nghị lực vươn lên của cô gái một chân 24.08.2023 | 09:38 AM
- Người thương binh hơn 30 năm canh giấc ngủ cho đồng đội 20.07.2023 | 09:14 AM
- Những người “làm dâu trăm họ” ngành y 30.06.2023 | 10:09 AM
- Người truyền lửa đam mê phong trào bóng bàn 05.06.2023 | 10:52 AM
- Hai thầy giáo trao trả hơn 10 triệu đồng và 5.000 yên Nhật cho người đánh rơi 08.11.2022 | 02:28 AM
- Nỗ lực vì sức khỏe người dân 25.04.2022 | 15:01 PM
- Thành viên tổ công tác liên ngành chốt kiểm soát dịch Covid-19 nhặt được của rơi trả lại người mất 15.09.2021 | 23:48 PM
- Biến ruộng thành ao, thu tiền tỷ 13.09.2021 | 08:29 AM
- Vươn lên từ vùng đất trũng 19.07.2021 | 09:46 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang