Chị Thương chăn nuôi giỏi
Chị Thương kể: Từ khi xây dựng gia đình, vợ chồng chị làm lụng vất vả, nhưng chỉ trông vào mấy sào ruộng thì không thể đủ trang trải cuộc sống, khó làm giàu. Năm 2001, huy động hết số tiền gia đình có, anh chị mua vài con lợn, bò, vài chục con gà, vịt nuôi tại xã Thái Thọ (quê chị Thương). Nhận thấy có thể phát triển kinh tế gia đình, thậm chí làm giàu từ mô hình chăn nuôi, vợ chồng chị đã tích cực học hỏi, tìm hiểu thêm kinh nghiệm từ nhiều kênh thông tin khác nhau cũng như tích cực tham gia các lớp tập huấn của tổ chức hội làm tiền đề để phát triển mô hình. Với phương châm lấy ngắn nuôi dài, gia đình chị đã vay vốn và từng bước đầu tư mở rộng mô hình chăn nuôi lên đến hàng trăm con gà, vịt, lợn... Cách đây 5 năm, vợ chồng chị mạnh dạn xin chuyển đổi gần 2 mẫu ruộng cấy lúa kém hiệu quả sang làm trang trại chăn nuôi tổng hợp. Anh chị đầu tư hơn 1 tỷ đồng đào 2.500m2 ao nuôi cá trê, diện tích còn lại xây dựng chuồng trại nuôi lợn, gà, vịt, dê, chim bồ câu. Mỗi lứa, anh chị xuất chuồng 100 con lợn thịt, 1.000 con gà, 1.000 con vịt, nuôi 10 con bò sinh sản, 20 con dê và khoảng 50 đôi chim bồ câu. Mỗi năm, sau khi trừ chi phí gia đình thu về hơn 200 triệu đồng. Theo chị Thương, muốn thành công thì trước hết phải chọn hướng đi đúng, kết hợp với sự năng động, cần cù và quan trọng nhất là phải có niềm đam mê. Người chăn nuôi phải có quyết tâm cao, dám nghĩ, dám làm, luôn tìm tòi, học hỏi, nắm vững các quy trình kỹ thuật chăn nuôi, tích cực học hỏi tiếp thu những kinh nghiệm của các mô hình sản xuất, kinh doanh đã thành công, áp dụng sáng tạo vào mô hình của gia đình mình để đạt hiệu quả cao nhất. Bên cạnh đó, vợ chồng chị phải tìm hiểu kỹ, phân tích thị trường, từ đó quyết định nuôi con gì, nuôi vào thời điểm nào, làm tốt công tác vệ sinh phòng dịch…
Đầu tư phát triển kinh tế đúng hướng đã giúp cho gia đình chị Thương vươn lên trở thành hộ khá của xã. Ngoài có cơ ngơi khang trang với các tiện nghi sinh hoạt hiện đại, vợ chồng chị Thương còn tích lũy nguồn vốn tái đầu tư, mở rộng quy mô sản xuất.
Bà Mai Thị Nhung, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ xã Thái Thuần cho biết: Từ nghèo khó vươn lên làm giàu bằng sự cần cù, chăm chỉ, biết khai thác tốt tiềm năng, thế mạnh kinh tế địa phương, nhạy bén với thị trường, mô hình phát triển kinh tế của gia đình chị Thương thực sự xứng đáng được nhiều hội viên phụ nữ học tập và làm theo.
Phương Anh
Tin cùng chuyên mục
- Ông Chọn say mê làm việc thiện 15.05.2024 | 08:42 AM
- Nghị lực vươn lên của cô gái một chân 24.08.2023 | 09:38 AM
- Người thương binh hơn 30 năm canh giấc ngủ cho đồng đội 20.07.2023 | 09:14 AM
- Những người “làm dâu trăm họ” ngành y 30.06.2023 | 10:09 AM
- Người truyền lửa đam mê phong trào bóng bàn 05.06.2023 | 10:52 AM
- Hai thầy giáo trao trả hơn 10 triệu đồng và 5.000 yên Nhật cho người đánh rơi 08.11.2022 | 02:28 AM
- Nỗ lực vì sức khỏe người dân 25.04.2022 | 15:01 PM
- Thành viên tổ công tác liên ngành chốt kiểm soát dịch Covid-19 nhặt được của rơi trả lại người mất 15.09.2021 | 23:48 PM
- Biến ruộng thành ao, thu tiền tỷ 13.09.2021 | 08:29 AM
- Vươn lên từ vùng đất trũng 19.07.2021 | 09:46 AM
Xem tin theo ngày
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng