Thành phố: Tăng cường quản lý trật tự đô thị
Thực hiện Chỉ thị số 05 ngày 25/1/2019 của UBND tỉnh về tăng cường các biện pháp bảo đảm trật tự ATGT, hạn chế tai nạn giao thông đường bộ trên địa bàn tỉnh, ngày 6/3/2019, UBND thành phố ban hành công văn yêu cầu UBND các phường, xã, các phòng, ban, đơn vị liên quan tăng cường chỉ đạo, tiếp tục quán triệt, thực hiện nghiêm túc các giải pháp bảo đảm TTĐT, ATGT, VSMT. Chú trọng công tác tuyên truyền, có biện pháp ngăn chặn, xử lý nghiêm các trường hợp tái vi phạm về dựng rạp đám cưới dưới lòng đường, lắp đặt mái che, mái vẩy, tập kết vật liệu xây dựng, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng quy định, lấn chiếm vỉa hè, lòng đường để bán hàng, để xe không đúng nơi quy định...
Là phường cửa ngõ của thành phố, trên địa bàn có nhiều tuyến giao thông lớn, có khu công nghiệp, chợ dân sinh, lưu lượng người và phương tiện tham gia giao thông hàng ngày rất đông, để bảo đảm TTĐT, ATGT, VSMT trên địa bàn, cấp ủy, chính quyền phường Phú Khánh tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo các ban, ngành, đoàn thể, các khu dân cư phối hợp duy trì làm tốt công tác tuyên truyền nâng cao hiểu biết của người dân trên địa bàn, đặc biệt là những hộ dân ở mặt đường chấp hành nghiêm chỉ đạo của tỉnh, thành phố về không bày bán hàng hóa, lắp dựng mái che, mái vẩy lấn chiếm vỉa hè, lòng, lề đường gây cản trở giao thông và mất mỹ quan đô thị. Hiện nay, các lực lượng của phường gồm công an, TTĐT, thanh niên, phụ nữ, cựu chiến binh duy trì công tác tuyên truyền, nhắc nhở người dân 3 buổi/tuần. Trong đó, chú trọng tuyên truyền các gia đình thực hiện nghiêm quy chế quản lý đô thị về việc không dựng rạp cưới, rạp tang dưới lòng đường gắn với thực hiện Quyết định số 17 của UBND tỉnh về xây dựng nếp sống văn hóa. Tổ chức ký cam kết với từng hộ dân, nhất là các hộ ven các tuyến đường, khu vực cổng chợ. Điển hình phải kể đến tinh thần chấp hành của cán bộ, nhân dân tổ dân phố số 6. Với hơn 100 hộ dân, trong đó trên 20 hộ sinh sống tại mặt đường Nguyễn Trãi, khi phường phát động tháo dỡ mái che, mãi vẩy, các hộ dân ở mặt đường tại tổ 6 đã nghiêm túc chấp hành ngay, từ đó đến nay không có hộ nào tái phạm. Ông Bùi Văn Duyên, Bí thư Chi bộ, tổ trưởng tổ dân phố chia sẻ: Gần 10 năm nay, các hộ dân trong tổ không sử dụng vỉa hè, lòng đường vào việc dựng rạp đám cưới. Bởi sau khi được UBND thành phố và phường hỗ trợ đầu tư xây dựng công trình nhà văn hóa khang trang, sạch đẹp, nhân dân trong tổ đã lấy đây làm nơi tập trung sinh hoạt văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao và tổ chức các hoạt động hiếu, hỷ của gia đình.
Thời gian qua, phường Kỳ Bá thường xuyên kiểm tra, giám sát, xử lý vi phạm về TTĐT, VSMT. Tuy nhiên, tình trạng lấn chiếm lòng, lề đường vẫn còn diễn ra, nhất là tại khu vực cổng Trường Đại học Y Dược Thái Bình, chợ cầu Nề... Để ngăn chặn tình trạng trên, phường đã tăng cường các đợt ra quân, nhắc nhở người dân chấp hành các quy định về trật tự lòng, lề đường, sắp xếp các hộ dân buôn bán đúng nơi quy định. Ông Nguyễn Văn Vượng, Chủ tịch UBND phường cho biết: Xác định trên địa bàn có nhiều điểm, nhiều tuyến đường người dân thường tập trung mua bán lấn chiếm lòng, lề đường, phường đã xây dựng kế hoạch cụ thể, tổ chức các đợt ra quân, tập trung vào các giờ cao điểm. Vừa vận động, thuyết phục vừa kiên quyết xử lý những trường hợp cố tình vi phạm, đến nay cơ bản người dân đã chấp hành, không còn tình trạng mua bán lấn chiếm như trước đây. Cùng với đó, phường đẩy mạnh tuyên truyền, nhắc nhở các hộ dân không dựng rạp cưới dưới lòng đường gây mất mỹ quan đô thị và tiềm ẩn nguy cơ mất ATGT.
Trong công tác kiểm tra, xử lý trật tự giao thông vỉa hè, 2 tháng đầu năm, thành phố đã tháo dỡ 37 biển quảng cáo, bạt che; xử lý 230 trường hợp vi phạm trật tự ATGT, tạm giữ 130 bộ giấy tờ xe, tước giấy phép lái xe 35 trường hợp, thông báo vi phạm về nơi cư trú 100 trường hợp. Thời gian tới, thành phố tiếp tục tăng cường công tác thanh tra, quản lý, xử phạt nhằm hạn chế và đi đến chấm dứt các hành vi vi phạm trên địa bàn.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Quỳnh Phụ: Xử lý 1.406 trường hợp vi phạm giao thông 19.07.2024 | 16:03 PM
- Trong tuần, ghi nhận 55 trường hợp phạt nguội 03.07.2024 | 16:34 PM
- Trong tuần, ghi nhận 73 trường hợp phạt nguội 05.06.2024 | 16:07 PM
- Hãy đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thôngKỳ 1: Một bộ phận người dân lơ là đội mũ bảo hiểm 27.05.2024 | 10:34 AM
- Ghi nhận hơn 7.200 trường hợp ô tô vi phạm qua camera giao thông 21.05.2024 | 16:48 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động xe bồn bê tông 14.05.2024 | 07:58 AM
- Quỳnh Phụ: Xử lý 131 trường hợp vi phạm nồng độ cồn 28.03.2024 | 18:34 PM
- Kiến Xương: 5 người thương vong sau tai nạn giao thông 17.03.2024 | 08:56 AM
- Kiểm tra, chỉ đạo công tác bảo đảm an toàn giao thông dịp tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024 02.02.2024 | 20:54 PM
- CSGT áp dụng công nghệ, tài xế không bị dừng xe, kiểm tra nhiều lần 22.01.2024 | 08:31 AM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần