Chuyện một nữ cựu thanh niên xung phong
Cô Luân tất bật với công việc ngày mùa.
Học xong cấp 2, cô gái 16 tuổi Phạm Thị Luân nghe theo tiếng gọi thiêng liêng của Tổ quốc gia nhập đoàn nữ TNXP vào chiến trường.
"Ngày ấy tôi quyết định nhanh lắm, đi là đi thôi. Bố có nói thế nào cũng không thể ngăn được. Đi rồi mới thấy thương bố sớm hôm thui thủi một mình vì mẹ tôi mất sớm” - mắt rưng rưng cô Luân nhớ lại. Là người con duy nhất trong gia đình, dù chẳng ai đồng ý với quyết định của cô, nhưng lòng cô đã quyết tâm lên đường. Cả mối tình chớm nở với “anh hàng xóm” cô cũng gác lại hẹn ngày trở về sẽ làm đám cưới. Cô kể: "Ngày đó yêu nhau chưa lâu thì cả tôi và anh ấy đều ra chiến trường. Anh ấy nhập ngũ, tôi thì đi TNXP. Thời buổi chiến tranh ác liệt, hạnh phúc sao được khi đất nước còn trong máu lửa".
Vào chiến trường, cô được phân về đơn vị A6 thuộc Đại đội 873 làm nhiệm vụ bảo vệ tuyến đường sắt từ Đò Lèn đến Ga Minh Khôi (huyện Nông Cống, tỉnh Thanh Hóa). Đây là tuyến đường trọng điểm, có vai trò vô cùng quan trọng trong việc vận chuyển lương thực, đạn dược vào chiến trường miền
Xác định sống là cống hiến cho Tổ quốc nên sau khi trở về quê hương, cô xin theo học tại Trường Trung cấp sư phạm Thái Bình để nuôi dưỡng ước mơ "ươm mầm xanh" cho đất nước. Ra trường, cô về giảng dạy tại xã Cộng Hòa, huyện Hưng Nhân (Hưng Hà ngày nay), sau đó chuyển công tác về quê nhà (xã Phú Châu, huyện Đông Hưng). Năm 1970, cô xây dựng hạnh phúc khi “anh hàng xóm” Ngô Văn Khởi xuất ngũ trở về. Mái ấm hạnh phúc được xây nên cùng với những lo toan bộn bề của cuộc sống.
Chồng là quân nhân mới xuất ngũ, vợ là giáo viên cấp I, mà lương giáo viên ngày ấy có đáng là bao, vậy là cả nhà chỉ trông vào mấy sào ruộng. Rồi ba đứa con lần lượt ra đời, cuộc sống cả gia đình ngày càng khó khăn. Cô bảo: “Ngày ấy đói lắm, nồi còn nóng mà cơm đã hết. Cơm thì độn sắn, độn khoai, nhiều lúc cả cháo cũng không có để ăn". Thế nhưng với tinh thần của người chiến sĩ TNXP, cô cùng chồng đã "chèo lái" đưa gia đình vượt qua những khó khăn. Không chỉ làm tốt vai trò của người phụ nữ trong gia đình, cô Luân còn luôn hoàn thành tốt công việc ở trường. Hơn 30 năm cống hiến cho sự nghiệp “trồng người”, lúc nào cô cũng miệt mài, tận tụy. Những trang giáo án chưa bao giờ viết vội, những giờ học chưa bao giờ thiếu đi sự tận tâm, lúc nào cô Luân cũng giữ trong mình ngọn lửa nhiệt huyết, cống hiến như thuở còn là chiến sĩ TNXP.
Về gặp cô Luân giữa ngày mùa đầy nắng, câu chuyện của cô khiến chúng tôi vô cùng xúc động và cảm phục về tinh thần TNXP quả cảm. Dù trong chiến tranh hay giữa cuộc sống đời thường, tinh thần ấy vẫn luôn tỏa sáng để thế hệ trẻ hôm nay noi theo.
Bài, ảnh: Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ