Triển khai chương trình bình ổn thị trường dịp Tết Nguyên đán Canh Tý năm 2020
Lãnh đạo Sở Công Thương phát biểu tại hội nghị.
Dự hội nghị có lãnh đạo một số sở, ngành, đơn vị liên quan, UBND các huyện, thành phố và lãnh đạo các doanh nghiệp, trang trại, cơ sở chăn nuôi, giết mổ thịt lợn và thịt gia súc, gia cầm có quy mô lớn trên địa bàn tỉnh.
Theo Sở Công Thương, chương trình bình ổn thị trường dịp Tết Nguyên đán Canh Tý năm 2020 được thực hiện trong 3 tháng, từ ngày 28/12/2019 đến hết ngày 27/3/2020. Hàng hóa tham gia chương trình gồm các mặt hàng thiết yếu: thóc, gạo, đường ăn, dầu ăn, mì chính, thực phẩm chế biến, thực phẩm đông lạnh, nhất là mặt hàng chế biến từ thịt lợn và thịt lợn tươi sống. Chương trình bình ổn thị trường nhằm ổn định tình hình kinh tế, xã hội của tỉnh; tạo điều kiện cho các tổ chức, cá nhân có uy tín đẩy mạnh bán hàng và mở rộng sản xuất, kinh doanh. Đồng thời, chương trình cũng hướng tới thu hút các đối tác, tổ chức, cá nhân đầu tư sản xuất, tăng năng suất, sản lượng hàng hóa thiết yếu phục vụ nhân dân. Đặc biệt, thực hiện chương trình bình ổn thị trường góp phần bảo đảm đáp ứng nhu cầu mua sắm các mặt hàng thiết yếu phục vụ đời sống nhân dân; duy trì cân đối cung cầu, không để tình trạng thiếu hàng hóa, sốt giá trước, trong và sau Tết. Tham gia chương trình bình ổn thị trường, các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh được hưởng một số quyền lợi như quảng bá thương hiệu, giới thiệu sản phẩm, dịch vụ trên các phương tiện thông tin đại chúng tới đông đảo người tiêu dùng.
Tại hội nghị, các đại biểu và đại diện các doanh nghiệp đã trao đổi về một số khó khăn khi thực hiện chương trình bình ổn thị trường và mong muốn các cơ quan chức năng quan tâm, hỗ trợ giúp các tổ chức, cá nhân tham gia chương trình đạt hiệu quả. Lãnh đạo các huyện, thành phố cho biết sẽ tập trung chỉ đạo đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh các mặt hàng thiết yếu trên địa bàn tích cực hưởng ứng, tham gia chương trình, tổ chức nhiều điểm bán hàng bình ổn thị trường tại các địa phương tạo điều kiện thuận lợi cho nhân dân mua sắm.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang