Kiểm tra công tác bảo đảm an ninh trật tự, phòng chống dịch Covid-19 tại huyện Vũ Thư
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra công tác bảo đảm an ninh trật tự, phòng chống dịch Covid-19 tại xã Song An.
Hiện nay, tình hình an ninh chính trị trên địa bàn huyện Vũ Thư ổn định, an ninh nội bộ, an ninh nông thôn được bảo đảm. Tình hình trật tự an toàn xã hội đến thời điểm hiện tại cơ bản được bảo đảm, không xảy ra tội phạm rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng. Tuy nhiên, còn xảy ra 31 vụ phạm pháp về hình sự về đánh bạc, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, cố ý gây thương tích, trộm cắp tài sản, mua bán pháo nổ…
Để phòng, chống dịch Covid-19, thời gian qua huyện Vũ Thư đã tổng hợp những người đi từ vùng dịch trong nước và nước ngoài về các xã, thị trấn trên địa bàn huyện để thực hiện cách ly theo quy định. Bên cạnh đó, huyện Vũ Thư cũng đẩy mạnh công tác tuyên truyền để người dân tự giác nâng cao nhận thức, thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch.
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại thị trấn Vũ Thư.
Để chăm lo tết cho các đối tượng chính sách, đến nay toàn huyện Vũ Thư đã có 9.075 người có công được nhận quà của Chủ tịch nước; 10.240 người có công và thân nhân người có công với cách mạng được nhận quà của Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Uỷ ban MTTQ tỉnh; 10.240 người có công và thân nhân người có công với cách mạng được nhận quà của Huyện ủy, HĐND, UBND, Uỷ ban MTTQ huyện. Bên cạnh đó, đến nay huyện Vũ Thư đã nhận được 6.420 suất quà với tổng kinh phí gần 2,3 tỷ đồng để tặng các hộ nghèo, hộ cận nghèo, đối tượng có hoàn cảnh khó khăn.
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra chốt kiểm dịch tại cầu Tân Đệ.
Qua nghe lãnh đạo huyện báo cáo tình hình và kiểm tra trực tiếp tại UBND xã Song An, chốt kiểm dịch cầu Tân Đệ, một số cửa hàng kinh doanh tại thị trấn Vũ Thư, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh và đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao công tác bảo đảm an ninh trật tự, phòng chống dịch Covd-19 trên địa bàn huyện. Thời gian tới, các đồng chí lãnh đạo tỉnh yêu cầu huyện Vũ Thư tiếp tục chỉ đạo lực lượng công an chủ động nắm tình hình an ninh nông thôn, an ninh tôn giáo, an ninh nội bộ tại các xã, thị trấn trên địa bàn huyện. Thường xuyên kiểm tra việc phát quà, tiền trong dịp tết cho người nghèo, người hưởng chế độ chính sách, bảo đảm đúng và đủ. Công an huyện tiếp tục thực hiện đợt cao điểm tấn công, trấn áp tội phạm, đặc biệt là các loại tội phạm và tệ nạn xã hội thường xảy ra dịp cuối năm như cướp, cướp giật, trộm cắp, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, vi phạm về buôn lậu, gian lận thương mại. Nâng cao vai trò trách nhiệm, huy động cả hệ thống chính trị từ huyện đến cơ sở tham gia bảo đảm an ninh trật tự, phòng chống dịch Covid-19. Trong đó, phát huy hiệu quả của các tổ tự quản phòng, chống dịch Covd-19. Bên cạnh đó, huyện Vũ Thư cũng cần tiếp tục tuyên truyền, chống lấn chiếm, sử dụng trái phép vỉa hè, lòng, lề đường, hành lang an toàn giao thông đường bộ. Thường xuyên kiểm tra việc tuyển công dân nhập ngũ tại các xã, thị trấn trên địa bàn huyện, bảo đảm đủ chỉ tiêu được giao.
Người dân khai báo y tế tại chốt kiểm dịch cầu Tân Đệ.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang