Làm giàu từ mô hình trang trại
Trang trại của ông Vũ Văn Bề.
Tham gia quân ngũ năm 1974, đến năm 1979 ông Bề xuất ngũ trở về quê hương. Quanh năm gắn bó với ruộng đồng và chăn nuôi nhỏ lẻ, không có nguồn thu nhập ổn định, cuộc sống gia đình ông gặp nhiều khó khăn. Là trụ cột trong gia đình, với quyết tâm thoát khỏi cái khó, cái nghèo, năm 2008 ông mạnh dạn đấu thầu 24.000m2 đất chua trũng để xây dựng trang trại chăn nuôi tổng hợp, đồng thời dốc toàn bộ sức người, sức của vào việc đào ao, thả cá, nuôi gà, vịt, lợn. Tuy nhiên, năm 2012, đàn vịt trong trang trại của ông bị nhiễm dịch cúm, thiệt hại khoảng 80 triệu đồng. Vốn vẫn chưa thu hồi hết mà thiệt hại lại quá lớn song điều đó không làm ông nản lòng.
Quyết tâm vượt qua khó khăn, ông tìm đến nhiều mô hình trang trại trong và ngoài tỉnh để tìm hiểu cách làm, cách nuôi, chăm sóc và ứng phó với những tình huống xấu phát sinh. Bên cạnh đó, thay vì tự làm, tự rút kinh nghiệm như thời gian trước, ông tích cực tham gia các lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật do địa phương tổ chức; chủ động nắm bắt, mở mang kiến thức để áp dụng trong sản xuất, chăn nuôi; thường xuyên theo dõi thông tin, học hỏi kinh nghiệm, kiến thức qua báo, đài. Sau khi nắm vững kiến thức khoa học, hiểu về quy trình chăm sóc, phòng tránh dịch bệnh cho vật nuôi, ông đã thay đổi mô hình chăn nuôi, áp dụng những điều đã học được vào trang trại của mình. Ông Bề cho biết: Tôi tập trung đầu tư vào nuôi cá kết hợp với nuôi lợn, vịt thịt và trồng nhiều loại cây cảnh, cây lấy gỗ, cây ăn quả cũng như nhiều loại rau màu khác nhau.
Trên diện tích 24.000m2, ông Bề đầu tư đào 23.000m2 ao, chia thành 2 ao lớn để nuôi các loại cá truyền thống như trắm, trôi, rô phi, mè, chép và cá chim trắng. Một năm đánh bắt cá một lần, thu nhập từ 150 - 200 triệu đồng, trừ chi phí cho thu lãi khoảng 70 - 80 triệu đồng. Diện tích còn lại, ông đầu tư xây dựng chuồng nuôi 2 lợn nái và từ 30 - 35 lợn thịt. Tận dụng diện tích mặt nước của ao cá, ông nuôi kết hợp 500 con vịt thịt. Từ chăn nuôi lợn và vịt thịt cho gia đình ông thu lãi trên 70 triệu đồng/năm. Không để trống một diện tích đất nào, ông trồng kết hợp nhiều loại cây khác nhau, từ cây cảnh, cây lấy gỗ, cây ăn quả đến các loại rau màu. Cũng bởi vậy mà trang trại của ông lúc nào cũng rợp bóng mát cây xanh, không khí luôn trong lành, thoáng đãng. Tổng doanh thu từ trang trại của ông Bề đạt gần 500 triệu đồng/năm.
Ngoài công việc trong trang trại của gia đình, ông Bề còn rất tích cực tham gia các phong trào của Hội Nông dân xã, thường xuyên giúp đỡ những người cao tuổi có hoàn cảnh khó khăn; chia sẻ, động viên con cháu cùng phát huy trí tuệ, sức khỏe để góp phần làm giàu cho gia đình, cho quê hương.
Phạm Huế
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia