Công an huyện Vũ Thư triệt xóa nhiều ổ nhóm tội phạm
Thiếu tá Bùi Tiến Trường, Trưởng Công an huyện Vũ Thư cho biết: Vũ Thư là địa bàn cửa ngõ của tỉnh, giáp ranh với thành phố Nam Định và thành phố Thái Bình, do đó nhiều đối tượng hình sự, ma túy lấy địa bàn là nơi ẩn náu và hoạt động. Để đấu tranh hiệu quả với các loại tội phạm, ngay từ đầu năm, Công an huyện Vũ Thư đã tham mưu cho chính quyền địa phương triển khai đồng bộ các giải pháp bảo đảm an ninh trật tự; chỉ đạo Đội Công an phụ trách xã phối hợp với công an các xã, thị trấn đẩy mạnh phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”; tổ chức nhiều buổi tuyên truyền pháp luật cũng như thông tin về các phương thức, thủ đoạn mới của các loại tội phạm để nhân dân nâng cao cảnh giác; duy trì hoạt động của các tổ tự quản, tự phòng, hòm thư tố giác tội phạm…
Cùng với làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, Công an huyện Vũ Thư đã chỉ đạo các đội nghiệp vụ tăng cường bám cơ sở, tập trung vào các địa bàn trọng điểm, qua đó phát hiện các băng nhóm tội phạm, các thủ đoạn và cách phòng ngừa, đấu tranh. Công an huyện đã chủ động phối hợp với lực lượng chức năng kịp thời giải quyết các vấn đề phát sinh, không để xảy ra “điểm nóng”, không để hình thành tội phạm hoạt động theo kiểu “xã hội đen”.
Với việc triển khai đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ, từ đầu năm đến nay, trên địa bàn huyện Vũ Thư không xảy ra trọng án, không để xảy ra tội phạm hoạt động lộng hành, không để hình thành các điểm, tụ điểm phức tạp về tội phạm hình sự; Công an huyện đã điều tra, xử lý trên 50 vụ án trong đó các vụ án phức tạp đều được điều tra, khám phá nhanh, tạo được lòng tin trong cán bộ và nhân dân.
Điển hình: khoảng 21 giờ ngày 1/5/2017, anh Trần Văn Diệp, sinh năm 1979, trú tại thôn Trực Nho, xã Minh Quang (Vũ Thư) đi xe máy nhãn hiệu Honda Wave biển kiểm soát 17B2-334.93 đến khu vực thôn Huyền Sỹ, xã Minh Quang thì bị nhóm đối tượng dùng kiếm đuổi chém và cướp xe. Xác định đây là vụ cướp tài sản, đối tượng rất manh động, dùng hung khí nguy hiểm để gây án, ngay trong đêm, Công an huyện Vũ Thư đã tập trung toàn bộ lực lượng điều tra xác minh. Với việc sử dụng đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ, chỉ sau 2 ngày Công an huyện Vũ Thư đã làm rõ, bắt 3 đối tượng gây ra vụ cướp táo tợn trên gồm: Vũ Văn Duẩn, sinh năm 1996, trú thôn Tân Quán, xã Tân Bình (thành phố Thái Bình); Vũ Phương Nam, sinh năm 1996 và Vũ Minh Giang, sinh năm 1998, cùng trú tại thôn Nam Bi, xã Tân Hòa (Vũ Thư). Được biết đây là ổ nhóm gồm những thành phần bất hảo, gây ra nhiều vụ việc mất an ninh trật tự tại địa phương.
Gần đây nhất, ngày 16/8, Công an huyện Vũ Thư đã làm rõ vụ cưỡng đoạt tài sản, bắt khẩn cấp đối tượng Phạm Phan Dương, sinh năm 1988, thôn Nghĩa Khê, xã Tam Quang (Vũ Thư) và Lưu Văn Toàn, sinh năm 1990, thôn Kiều Mộc, xã Tự Tân (Vũ Thư). Trước đó, hai đối tượng trên đã dùng súng côn quay và dao mèo ép anh Trần Đình Đoàn, sinh năm 1986, trú tại thôn Hội, xã Song Lãng (Vũ Thư) viết giấy vay nợ 4,5 triệu đồng với mục đích cưỡng đoạt tài sản. Công an huyện Vũ Thư đã tịch thu công cụ gây án. Tại cơ quan công an, Dương khai nhận đã mua súng tại Nam Định.
Từ đầu tháng 6/2017, trên địa bàn thị trấn Vũ Thư và các xã lân cận liên tục xảy ra các vụ mất xe máy gây bức xúc trong nhân dân. Trước những diễn biến phức tạp trên, Công an huyện Vũ Thư đã chỉ đạo Đội Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội lập chuyên án đấu tranh. Sau nhiều ngày lần theo dấu vết các vụ án, đầu tháng 8/2017, Công an huyện Vũ Thư đã ra lệnh bắt khẩn cấp đối với Phạm Ngọc Việt, sinh năm 1995, trú tại thôn La Uyên, xã Minh Quang (Vũ Thư) và Phạm Văn Thành, sinh năm 1996, trú tại khu Trung Hưng 2, thị trấn Vũ Thư (Vũ Thư). Tại cơ quan công an, hai đối tượng trên khai thường xuyên chở nhau bằng xe máy đi tìm chủ xe mô tô sơ hở dùng vam phá khóa để trộm cắp. Với thủ đoạn trên, bọn chúng đã thực hiện trót lọt 11 vụ.
Theo nhận định, tình hình tội phạm, đặc biệt là tình trạng trộm cắp trong nhân dân, tội cướp, cưỡng đoạt tài sản trên địa bàn huyện Vũ Thư vẫn còn tiềm ẩn những yếu tố phức tạp. Do đó, để giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, Công an huyện Vũ Thư tiếp tục triển khai đồng bộ các chuyên đề, kế hoạch đấu tranh phòng, chống tội phạm. Trước mắt, tập trung lực lượng triển khai đợt cao điểm tấn công trấn áp tội phạm, hưởng ứng đợt thi đua đặc biệt do Công an tỉnh phát động.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Công an huyện Đông Hưng: Đấu tranh quyết liệt với tội phạm ma túy 24.06.2024 | 20:52 PM
- Tuyên truyền pháp luật về phòng, chống ma túy và an toàn giao thông tại thị trấn Đông Hưng 13.06.2024 | 17:58 PM
- Khẩn trương điều tra làm rõ vụ việc một trẻ mầm non tử vong do bị để quên trên xe ô tô 29.05.2024 | 21:48 PM
- Phổ biến những điểm mới của Luật Đất đai năm 2024 19.04.2024 | 15:38 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Tạm dừng hoạt động quán nước mía không bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm tại đền Trần 16.02.2024 | 17:07 PM
- Khởi tố vụ án “Sản xuất, buôn bán hàng giả là phụ gia thực phẩm” 25.01.2024 | 17:33 PM
- Kế hoạch, thể lệ Cuộc thi trắc nghiệm trực tuyến tìm hiểu chính sách pháp luật về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực 11.11.2023 | 19:37 PM
- Góp ý xây dựng Luật Tổ chức Tòa án nhân dân (sửa đổi) 26.09.2023 | 15:41 PM
- Truy bắt nhanh đối tượng đâm tử vong cán bộ công an huyện Quỳnh Phụ 23.09.2023 | 18:43 PM
Xem tin theo ngày
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024