Ðông Cường Toàn dân tích cực tham gia xây dựng đường giao thông nông thôn
Nhân dân thôn Đông Khê (xã Đông Cường, Đông Hưng) tham gia xây dựng đường giao thông nông thôn theo tiêu chí nông thôn mới.
Toàn xã có trên 100 hộ gia đình tự nguyện phá dỡ khoảng 300m tường bao và hiến gần 1.000m2 đất thổ cư. Ðể xây dựng đường giao thông nông thôn, ngoài hiến đất làm đường, bà con nhân dân trong xã còn tự nguyện đóng góp bình quân 200.000 đồng/khẩu. Bên cạnh đó, nhân dân trong xã còn tham gia đóng góp ngày công xây dựng,... tất cả các khâu đều được người dân cùng nhau bàn bạc và làm.
Mặc dù nguồn ngân sách của xã còn khó khăn nhưng UBND xã đã hỗ trợ toàn bộ đá xây dựng để giảm bớt đóng góp cho bà con nhân dân. Từ khi Quyết định 19 được UBND tỉnh ban hành, UBND xã Ðông Cường đã đăng ký và tiếp nhận được 1.712 tấn xi măng để làm 10,6km đường trục thôn và đường nhánh cấp 1. Trong thời gian tới, UBND xã tiếp tục đề nghị đăng ký thêm 1.800 tấn xi măng để xây dựng 3,5km đường trục xã và hoàn thiện một số đoạn đường nhánh và ngõ xóm còn lại.
Theo chân đồng chí cán bộ UBND xã xuống kiểm tra và động viên phong trào làm đường giao thông nông thôn của bà con nhân dân, mặc dù nắng oi ả, chói trang đầu hè nhưng ai ai cũng phấn khởi, nét rạng ngời được thể hiện rõ trên gương mặt của mỗi người.
Ðang nhanh tay vận chuyển xi măng cùng với bà con nhân dân, ông Nguyễn Văn Hoành, Trưởng thôn Ðông Khê phấn khởi cho biết: “Quyết định số 19 của UBND tỉnh đã tạo “cú hích” lớn. Nhân dân trong thôn phấn khởi lắm vì họ sắp được đi trên những con đường mới, đi lại sẽ thuận lợi hơn trước rất nhiều. Ðường thôn có tổng chiều dài 1,3km, đến nay đã hoàn thành được 800m, còn lại 500m đường nhánh và ngõ xóm sẽ được xây dựng và hoàn thành trong thời gian tới. Ðể xây dựng đường, thôn mới tạm thu 300.000 đồng/khẩu, nếu thiếu nhân dân sẽ tiếp tục góp thêm. Ngoài ra bà con nhân dân còn đóng góp 10 ngày công/khẩu để làm đường giao thông nông thôn...”
Trao đổi với chúng tôi, ông Nguyễn Hữu Hưởng, Chủ tịch UBND xã Ðông Cường cho biết, qua 4 năm triển khai xây dựng NTM, đến nay xã Ðông Cường xã hoàn thành được 14/19 tiêu chí. Ðể hoàn thành các tiêu chí còn lại, UBND xã xây dựng kế hoạch và lộ trình cụ thể phấn đấu thực hiện. Khó khăn nhất hiện nay của xã vẫn là vốn, bởi các tiêu chí chưa hoàn thành đều liên quan đến xây dựng và cần nhiều kinh phí. Tuy nhiên ông Hưởng cũng khẳng định, bên cạnh nguồn kinh phí hỗ trợ từ Nhà nước, UBND xã sẽ tiếp tục huy động nhân dân đóng góp thêm để sớm hoàn thành các tiêu chí còn lại và trở thành xã NTM.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi dự án đường cao tốc CT.08, đoạn qua tỉnh Nam Định - Thái Bình 25.07.2024 | 15:15 PM
- Trong tuần, ghi nhận 55 trường hợp phạt nguội 03.07.2024 | 16:34 PM
- Trong tuần, ghi nhận 73 trường hợp phạt nguội 05.06.2024 | 16:07 PM
- Hãy đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thôngKỳ 1: Một bộ phận người dân lơ là đội mũ bảo hiểm 27.05.2024 | 10:34 AM
- Ghi nhận hơn 7.200 trường hợp ô tô vi phạm qua camera giao thông 21.05.2024 | 16:48 PM
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra tiến độ một số dự án giao thông tại huyện Vũ Thư 13.03.2024 | 17:27 PM
- CSGT áp dụng công nghệ, tài xế không bị dừng xe, kiểm tra nhiều lần 22.01.2024 | 08:31 AM
- Bộ Giao thông Vận tải triển khai nhiệm vụ năm 2024 28.12.2023 | 16:37 PM
- Thành phố: Xử phạt trên 7 tỷ đồng vi phạm trật tự an toàn giao thông 26.11.2023 | 16:37 PM
- Trong tuần, ghi nhận 44 trường hợp phạt nguội 09.11.2023 | 20:50 PM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia