Triển khai kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI, XII) gắn với thực hiện Chỉ thị số 03, 05-CT/TW của Bộ Chính trị
Chiều ngày 24/1, Thường trực Tỉnh ủy triệu tập hội nghị triển khai kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay; Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII) về tăng cường xây dựng chỉnh đốn Đảng; ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái về tư tưởng, chính trị, đạo đức, lối sống, những biểu hiện “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ gắn với thực hiện Chỉ thị số 03-CT/TW, ngày 14/5/2011 của Bộ Chính trị (khóa XI) về đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh và Chỉ thị số 05-CT/TW, ngày 15/5/2016 của Bộ Chính trị (khóa XII) về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy; Hà Công Toàn, Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy chủ trì hội nghị. Các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, thành viên đoàn kiểm tra của Tỉnh ủy; đại diện thường trực huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy; chủ nhiệm ủy ban kiểm tra, trưởng ban tuyên giáo, trưởng ban tổ chức các huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy dự hội nghị.
Tại hội nghị, thư ký đoàn kiểm tra công bố quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy, kế hoạch kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI, XII) gắn với thực hiện Chỉ thị số 03, 05 của Bộ Chính trị (khóa XI, XII). Mục đích của cuộc kiểm tra nhằm đánh giá vai trò lãnh đạo, chỉ đạo của các cấp ủy đảng và kết quả đạt được trong thực hiện các nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI, XII), Chỉ thị số 03, 05 của Bộ Chính trị (khóa XI, XII). Qua kiểm tra, kết luận rõ ưu điểm, khuyết điểm và vi phạm (nếu có) của tổ chức đảng các cấp, các ngành trong việc thực hiện các nghị quyết, chỉ thị để tiếp tục phát huy ưu điểm, khắc phục, sửa chữa kịp thời khuyết điểm, hạn chế; tham mưu đề xuất với Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh những chủ trương, giải pháp đẩy mạnh thực hiện các nghị quyết, chỉ thị trong thời gian tới. Đối tượng kiểm tra là ban thường vụ các huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy và một số tổ chức đảng. Thời điểm kiểm tra từ ngày 1/1/2016 đến nay. Đoàn kiểm tra sẽ báo cáo kết quả kiểm tra với Ban Thường vụ Tỉnh ủy trong tháng 3/2019.
Sau khi nghe ý kiến phát biểu của các đại biểu, kết luận hội nghị, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy nhấn mạnh: Cuộc kiểm tra lần này là 1 trong 2 nội dung kiểm tra chính chức, chủ yếu của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh trong năm 2019 liên quan đến công tác xây dựng Đảng, nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ, đảng viên; đánh giá xuyên suốt quá trình thực hiện các chỉ thị, nghị quyết trên địa bàn tỉnh; nếu thực hiện tốt, kịp thời có chất lượng cuộc kiểm tra tạo tiền đề thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị, nhất là công tác cán bộ, công tác xây dựng Đảng.
Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy đề nghị Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy tiếp thu các ý kiến của các đại biểu hoàn thiện kế hoạch triển khai thực hiện. Việc kiểm tra phải bảo đảm dân chủ, khách quan; đúng nguyên tắc, quy định, quy trình của Đảng; phát huy dân chủ, nêu cao ý thức tự phê bình và phê bình của tổ chức đảng, đảng viên được kiểm tra. Ban thường vụ các huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy, các tổ chức đảng được kiểm tra chuẩn bị đầy đủ báo cáo theo đề cương, cung cấp đầy đủ thông tin, tài liệu có liên quan làm việc với đoàn kiểm tra bảo đảm chất lượng, hiệu quả và không ảnh hưởng đến việc thực hiện nhiệm vụ chính trị của địa phương, đơn vị.
Mạnh Cường - Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi tại huyện Kiến Xương và Tiền Hải 11.03.2019 | 20:23 PM
- Bộ Công an sơ kết 5 năm thực chương trình phối hợp, chương trình hành động về bảo vệ an ninh Tổ quốc và công tác dân vận 11.03.2019 | 20:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại huyện Tiền Hải 11.03.2019 | 17:33 PM
- Tập huấn nâng cao kỹ năng làm báo điện tử đa phương tiện 09.03.2019 | 10:22 AM
- UBND tỉnh: Bàn giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo đối với 27 xã chưa đạt chuẩn nông thôn mới 08.03.2019 | 17:51 PM
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh chúc mừng cán bộ, hội viên, phụ nữ nhân ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 08.03.2019 | 11:06 AM
- Đoàn công tác của tỉnh làm việc với Công ty Cổ phần Đầu tư Hải Phát 07.03.2019 | 18:37 PM
- Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh đoàn 07.03.2019 | 16:18 PM
- Thường trực HĐND tỉnh giám sát việc thực hiện các kiến nghị của Kiểm toán Nhà nước tại Sở Tài nguyên và Môi trường 07.03.2019 | 16:14 PM
- UBND tỉnh nghe và cho ý kiến về một số nội dung quan trọng 06.03.2019 | 18:01 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng