Phong trào “Cựu chiến binh gương mẫu”: Nhiều kết quả tích cực
Mô hình mây tre đan của cựu chiến binh Nguyễn Như Tí, thôn Đại Phú, xã Đông Phương (Đông Hưng) tạo việc làm cho 60 lao động mùa vụ.
Ông Nguyễn Văn Hán, Chủ tịch Hội CCB tỉnh cho biết: Phong trào “CCB gương mẫu” được Hội CCB tỉnh triển khai sâu rộng. Trong năm 2018, Hội CCB tỉnh đã tổ chức 5 lớp tập huấn cho hơn 1.500 lượt cán bộ về Chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2018 - 2020, những tiêu chí xã đạt chuẩn nông thôn mới... Các cấp hội đa dạng hình thức tuyên truyền, vận động, lồng gắn thực hiện các phong trào thi đua với phong trào “CCB gương mẫu”. Vận động hơn 1.600 hội viên góp tiền, góp công, hiến đất xây dựng các hạng mục công trình với số tiền hơn 2,2 tỷ đồng. Hội CCB các huyện, thành phố, hội CCB các cơ sở nhận giúp đỡ từ 2 - 5 hội viên có hoàn cảnh khó khăn đấu nối, sử dụng nước sạch, giúp nhiều gia đình hội viên có nước sạch sử dụng.
Ông Bùi Văn Bính, Chủ tịch Hội CCB xã Bình Định (Kiến Xương) chia sẻ: Phong trào “CCB gương mẫu” được Hội CCB xã lồng gắn với phong trào thi đua xây dựng nông thôn mới. Toàn xã đã vận động hội viên quyên góp được hơn 2,6 tỷ đồng, hiến hơn 1.600m2 đất thổ cư, tháo dỡ hơn 2.600m tường bao, 53 cổng dậu để xây dựng đường giao thông, chung sức cùng địa phương về đích nông thôn mới. Thời gian tới, Hội CCB xã tiếp tục đẩy mạnh phong trào “CCB gương mẫu”, giữ vững và nâng cao chất lượng các tiêu chí, hướng đến xây dựng nông thôn mới kiểu mẫu.
Theo ông Nguyễn Văn Vinh, Chủ tịch Hội CCB huyện Vũ Thư: Thực hiện phong trào “CCB gương mẫu”, hội viên rõ hơn về vai trò, trách nhiệm của bản thân với tổ chức hội, luôn quan tâm và giúp đỡ những hội viên khó khăn vươn lên trong cuộc sống.
Hội Cựu chiến binh xã Tân Hòa (Vũ Thư) nhắc nhở hộ kinh doanh không lấn chiếm vỉa hè, lòng đường.
Không chỉ tham gia xây dựng nông thôn mới, hội viên CCB tích cực phát triển kinh tế. Hiện nay, hội viên CCB đã làm chủ 157 doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, 277 trang trại, 1 hợp tác xã, giải quyết việc làm cho hơn 14.200 lao động là người thân và hội viên CCB. Hội CCB tỉnh thường xuyên rà soát, kiểm tra 468 tổ tiết kiệm và vay vốn với hơn 14.200 khách hàng, số vốn vay đạt hơn 389 tỷ đồng.
Tham gia bảo đảm quốc phòng, an ninh và thực hiện phong trào “Toàn dân tham gia bảo vệ an ninh Tổ quốc”, toàn tỉnh có hơn 7.100 hội viên tham gia 1.148 tổ tự quản an toàn giao thông, an ninh trật tự, phòng, chống ma túy. Năm 2018, các cấp hội CCB trong tỉnh phối hợp cùng công an các địa phương bắt giữ 728 vụ vi phạm pháp luật, góp phần giữ bình yên cho nhân dân.
Ông Vũ Xuân Tùy, Chủ tịch Hội CCB xã Đông Phương (Đông Hưng) cho biết: Hội viên luôn tích cực tham gia đóng góp ý kiến xây dựng Đảng, chính quyền, thực hiện nhiệm vụ chính trị của địa phương; giáo dục truyền thống yêu nước, cách mạng cho thế hệ trẻ..., góp phần giữ vững ổn định chính trị, tạo điều kiện thuận lợi phát triển kinh tế - xã hội địa phương.
Phong trào “CCB gương mẫu” đã góp phần xây dựng tổ chức hội ngày càng trong sạch, vững mạnh, hội viên gương mẫu về mọi mặt. Năm 2018, toàn tỉnh có trên 97% hội viên đạt danh hiệu “CCB gương mẫu”, 95% gia đình hội viên được công nhận gia đình văn hóa.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng