Những người vượt qua bóng tối
Chị Lại Thị Na (xã Quốc Tuấn, huyện Kiến Xương) tạo ấn tượng với khán giả qua tiết mục “Tri ân chiến sĩ đảo xa”.
Câu chuyện về chị Nguyễn Thị Nga, chủ cơ sở xoa bóp bấm huyệt, phục hồi chức năng Thanh Nga (thành phố Thái Bình) khiến nhiều người cảm phục. Bị đục thủy tinh thể bẩm sinh, gia đình không có điều kiện chữa trị nên một bên mắt của chị bị mù hoàn toàn, mắt còn lại chỉ nhìn thấy 1/10. Không cam chịu số phận tật nguyền, chị Nga xoay sở nhiều nghề để kiếm sống. Thế nhưng, thu nhập từ đan bao cói, rút sợi len, sản xuất hương chẳng đáng là bao. Chị quyết định tìm hướng đi mới với hy vọng thoát khỏi cuộc sống khó khăn. Năm 2000, khi biết Hội Người mù Việt
Vốn là một phụ nữ khỏe mạnh, lành lặn bỗng dưng bị mù cả hai mắt do căn bệnh viêm màng bồ đào kết dính khiến Nguyễn Thị Ngoan rơi vào trạng thái mặc cảm, buồn chán trong suốt thời gian dài. Được sự động viên của gia đình, chị tham gia Hội Người mù huyện Tiền Hải. Sau 3 năm hoạt động tích cực, có nhiều sáng kiến, chị được bầu làm Phó Chủ tịch Hội Người mù huyện. Công việc chính của chị là phụ trách lao động sản xuất, chăm lo đời sống hội viên và quản lý quỹ. Tâm huyết với nghề, nhiều ngày chị nhờ người chở xe đạp xuống từng xã, khảo sát số lượng người khiếm thị, tìm hiểu nguyện vọng và vận động họ tham gia học chữ, học nghề. Tuy nhiên, việc thuyết phục không đơn giản bởi người khiếm thị thường có tâm lý tự ti, mặc cảm về bản thân. Chị phải ở lại cơ sở nhiều ngày cùng người thân giúp họ nhận thức việc học chữ, học nghề, vay vốn phát triển kinh tế có ý nghĩa như thế nào với cuộc sống người mù. Bằng trái tim, sự nhiệt tình và trách nhiệm, chị đã vận động, thuyết phục, giúp đỡ nhiều hội viên được học nghề, có việc làm và thu nhập. Họ đã dần thoát khỏi vỏ bọc tự ti, không còn là gánh nặng của gia đình và xã hội. 12 năm qua, với những cống hiến trong công tác hội, chị Nguyễn Thị Ngoan vinh dự được Trung ương Hội Người mù Việt Nam, Hội Người mù tỉnh, UBND và Hội Người mù huyện Tiền Hải khen thưởng vì có thành tích xuất sắc trong hoạt động hội.
Từng tham gia nhiều chương trình, hội thi tiếng hát và đạt giải, nổi bật là huy chương vàng ở hội thi Tiếng hát người khuyết tật khu vực phía Bắc, huy chương bạc hội thi Tiếng hát người khuyết tật toàn quốc năm 2014, chị Lại Thị Na (xã Quốc Tuấn, huyện Kiến Xương) là “cây văn nghệ” không chuyên được nhiều người trong và ngoài tỉnh biết đến. Thế nhưng, cuộc sống của chị lại gặp nhiều khó khăn. Bản thân bị khiếm thị bẩm sinh, tự nuôi mình đã khó chị còn phải chăm sóc mẹ già đang nằm liệt gường. Để có tiền chi tiêu sinh hoạt, chị tham gia sản xuất tăm tre tại Hội Người mù huyện Kiến Xương, tuy nhiên công việc theo thời vụ nên thu nhập bấp bênh. Không có tiền theo học các lớp chèo, dân ca, chị sang nhà hàng xóm nghe nhờ đài vào buổi trưa, tối, thâu băng nghe lại rồi tự hát theo. Thói quen nghe chương trình dân ca qua đài đã trở thành món ăn tinh thần không thể thiếu trong đời sống của người phụ nữ mù. Chiếc đài đã giúp chị rèn luyện thành công kỹ thuật vang rền, nền, nảy trong nghệ thuật chèo. Để nhiều người đam mê nghệ thuật dân tộc đến được với chèo, chị đã hướng dẫn những làn điệu cơ bản cho chị em xã Vũ Tây, cháu Nguyễn Xuân Dũng (xã Bình Định, huyện Kiến Xương). Cuộc sống còn nhiều khó khăn song ở chị luôn tràn đầy sự lạc quan và niềm tin tiến về phía trước. Bằng lời ca, tiếng hát, chị đã truyền lửa nghị lực cho nhiều người cùng cảnh ngộ.
Mỗi người một hoàn cảnh song những người phụ nữ khiếm thị ấy đã tìm được hướng đi cho riêng mình. Thành công của họ đã chứng minh rằng, mất đi đôi mắt không phải đã mất tất cả, đừng bao giờ để tinh thần khiếm khuyết dù cơ thể có tật nguyền.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia