Tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyển đổi số và Đề án 06
Đồng chí Phạm Văn Nghiêm, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban thường trực Ban Chỉ đạo về CĐS, Tổ phó Tổ công tác Đề án 06 của tỉnh phát biểu tại hội nghị.
6 tháng đầu năm, thực hiện các văn bản chỉ đạo của trung ương, của tỉnh về công tác CĐS và Đề án 06, Ban Chỉ đạo về CĐS, Tổ công tác Đề án 06 của tỉnh phối hợp với các sở, ngành và huyện, thành phố tích cực triển khai và đạt được một số kết quả nổi bật.
Trong công tác CĐS, trọng tâm là 3 lĩnh vực: chính quyền số, kinh tế số, xã hội số, 6 tháng đầu năm hoàn thành 100% dịch vụ công trực tuyến mức độ 4; tỷ lệ số hóa hồ sơ, kết quả giải quyết thủ tục hành chính đạt 81,16%; tỷ lệ hồ sơ trực tuyến trên tổng số hồ sơ tiếp nhận, giải quyết thủ tục hành chính đạt 78,3% (vượt mục tiêu 28,3%); tỷ lệ văn bản điện tử có chứng thực số và ký số đạt 99,1% (vượt mục tiêu 2,1%); tỷ lệ doanh nghiệp nhỏ và vừa sử dụng nền tảng số đạt 38,74% (đạt trên 50% mục tiêu); hạ tầng mạng băng thông rộng cáp quang phủ 100% đơn vị hành chính cấp xã, trên 54,4% hộ gia đình; hoàn thành 78% phổ cập dịch vụ mạng di động 4G/5G và điện thoại di động thông minh. Các lĩnh vực về hạ tầng số, nhân lực số, nhận thức số, an toàn thông tin mạng... đã và đang tích cực triển khai phấn đấu hoàn thành chỉ tiêu đề ra.
Đối với thực hiện Đề án 06, việc giải quyết thủ tục hành chính, cung cấp dịch vụ công trực tuyến, toàn tỉnh đã tiếp nhận hơn 121.000 hồ sơ, trong đó trực tuyến gần 110.000 hồ sơ (đạt 87,9%); số hóa gần 100.000/123.000 hồ sơ tiếp nhận giải quyết thủ tục hành chính (đạt 80,8%). Việc thanh toán không dùng tiền mặt được các cơ quan, đơn vị và người dân tích cực hưởng ứng. 100% cơ sở khám chữa bệnh, cơ sở giáo dục trên địa bàn tỉnh đã triển khai các giải pháp thanh toán không dùng tiền mặt. Toàn tỉnh đang thực hiện chi trả cho gần 23.000 người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội qua tài khoản. Đến trước ngày 1/7, toàn tỉnh đã cấp hơn 1,7 triệu thẻ căn cước công dân. Công tác cấp tài khoản định danh điện tử toàn tỉnh thu nhận được gần 50.000 hồ sơ, kích hoạt được gần 30.000 tài khoản. Cùng với những kết quả đạt được, nhiều chỉ tiêu về CĐS và Đề án 06 đạt tỷ lệ thấp: tỷ lệ thanh toán trực tuyến trên cổng dịch vụ công quốc gia đạt 2,22%; số nhiệm vụ về CĐS hoàn thành so với nhiệm vụ giao thấp, đạt 16%...
Các đại biểu dự hội nghị.
Tại hội nghị, đại diện các sở, ngành và các địa phương thảo luận những kết quả, kinh nghiệm đạt được; chỉ ra những tồn tại hạn chế và giải pháp khắc phục trong thời gian tới.
Kết luận hội nghị, đồng chí Phạm Văn Nghiêm, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban thường trực Ban Chỉ đạo về CĐS, Tổ phó Tổ công tác Đề án 06 của tỉnh ghi nhận những nỗ lực và những kết quả đạt được của các sở, ngành, địa phương trong thực hiện CĐS và Đề án 06 của tỉnh.
Để hoàn thành các chỉ tiêu đề ra trong năm 2024, về công tác CĐS, đồng chí đề nghị các thành viên trong ban chỉ đạo, các sở ngành, địa phương tập trung triển khai thực hiện các tiêu chí, nhiệm vụ của năm 2024. Với những tồn tại, hạn chế cần nghiêm túc rút kinh nghiệm, xác định rõ nguyên nhân và đề ra giải pháp khắc phục. Chủ động xây dựng, cập nhật, liên thông, kết nối, chia sẻ các nền tảng số, cơ sở dữ liệu một cách đồng bộ, thực chất, hiệu quả, phục vụ tốt nhất cho người dân, doanh nghiệp. Hoàn thiện quy trình nghiệp vụ, số hóa hồ sơ, kết quả giải quyết thủ tục hành chính. Trong thực hiện Đề án 06, phải quyết liệt hơn nữa, nhất là nâng cao hiệu quả dịch vụ công trực tuyến, tuyên truyền người dân nộp hồ sơ trực tuyến thay vì nộp trực tiếp. Đồng chí cũng giao nhiệm vụ cụ thể cho các sở ngành, địa phương trong thực hiện CĐS và Đề án 06.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Hội nghị Thường trực Chính phủ về chuyển đổi số 19.07.2024 | 16:06 PM
- Thành phố: Tập huấn triển khai Bộ tiêu chí danh hiệu “Công dân học tập” 17.05.2024 | 15:01 PM
- Tập huấn về thu thập dữ liệu Bộ chỉ số đổi mới sáng tạo cấp địa phương năm 2024 15.05.2024 | 17:35 PM
- Tích cực triển khai thực hiện các nhiệm vụ của Đề án 06 15.04.2024 | 15:56 PM
- Nhiều thuận lợi khi khám, chữa bệnh bằng thẻ căn cước công dân gắn chíp 10.04.2024 | 16:59 PM
- Hội thảo trao đổi kinh nghiệm, giải pháp về chuyển đổi số cho các bệnh viện 28.03.2024 | 18:33 PM
- Quỳnh Phụ: Thực hiện số hóa giải quyết hồ sơ đạt tỷ lệ 77,4% 18.01.2024 | 16:18 PM
- Nhiều kết quả tích cực sau 2 năm thực hiện Đề án 06 của Chính phủ 21.12.2023 | 18:53 PM
- Tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ của Đề án 06 30.11.2023 | 15:48 PM
- Thành phố Thái Bình: Gắn mã QR trên bảng tên đường, phố 07.11.2023 | 08:59 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ