Phối hợp bảo vệ an ninh quốc gia, giữ gìn trật tự, an toàn xã hội
Các lực lượng trao đổi thông tin với ngư dân huyện Tiền Hải.
Đại tá Trịnh Đình Thành, Phó Giám đốc Công an tỉnh khẳng định: Công an tỉnh thường xuyên phối hợp với lực lượng quân sự, biên phòng trao đổi, phối hợp kiểm tra, xác minh kịp thời hàng nghìn thông tin liên quan đến an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội và thực hiện nhiệm vụ quốc phòng; đồng thời, tập trung trao đổi, đánh giá âm mưu, hoạt động phá hoại của các thế lực thù địch, phản động, phòng, chống xâm nhập, khủng bố, bảo đảm an ninh tại các mục tiêu, công trình trọng điểm, khu vực biên giới biển, hoạt động của tội phạm và tệ nạn xã hội... Qua công tác phối hợp đã kịp thời tham mưu cấp ủy, chính quyền các chủ trương, giải pháp bảo đảm an ninh trật tự trên địa bàn.
Trong 10 năm (2008 - 2018), các lực lượng đã tập trung đấu tranh, bóc gỡ, vô hiệu quá 24 cơ sở nội địa của các tổ chức khủng bố, phản động lưu vong; đưa ra truy tố, xét xử 5 trường hợp cầm đầu, hoạt động tích cực chống phá Đảng, Nhà nước.
Đặc biệt, Công an tỉnh, Bộ CHQS tỉnh, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh đã chủ động, kịp thời tham mưu, đề xuất Tỉnh ủy, UBND tỉnh lãnh đạo, chỉ đạo các cấp, các ngành triển khai các biện pháp phòng, chống tập trung đông người, tuần hành gây rối an ninh trật tự, không để đột xuất, bất ngờ, không để các thế lực thù địch, phần tử xấu lợi dụng, xuyên tạc gây ảnh hưởng đến an ninh trật tự và môi trường đầu tư, kinh doanh của tỉnh.
Cán bộ Bộ đội Biên phòng tỉnh gặp gỡ chức sắc tôn giáo trên địa bàn.
Đại tá Nhâm Xuân Tình, Phó Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh cho biết: Một trong những điểm nổi bật trong công tác phối hợp là đấu tranh phòng, chống các loại tội phạm, quản lý hành chính về an ninh trật tự, an toàn xã hội, góp phần kiềm chế sự gia tăng của tội phạm, tạo chuyển biến tích cực về trật tự, an toàn xã hội. Thực hiện Pháp lệnh số 16, Nghị định số 36, vào dịp tết Nguyên đán hàng năm, Bộ đội Biên phòng tỉnh phối hợp với Công an tỉnh, cơ quan quân sự các cấp tăng cường lực lượng xuống địa bàn hướng dẫn cấp ủy, chính quyền các xã, phường, thị trấn làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nhân dân không sản xuất, buôn bán, tàng trữ, sử dụng pháo, vật liệu nổ... Từ năm 2017 đến nay, các lực lượng đã vận động, thu hồi 95 súng các loại, 14 quả bom, 14 lựu đạn, mìn, 5 đầu đạn pháo, 828 viên đạn các loại, 1kg thuốc nổ, 122 kíp nổ, 4,4m dây cháy chậm, 293 vũ khí thô sơ, 25 công cụ hỗ trợ, 133kg pháo, 13kg thuốc pháo. Ngoài ra, các lực lượng còn phối hợp xây dựng và duy trì hoạt động hơn 2.000 mô hình tổ, đội tự quản về an ninh trật tự, xứ, họ đạo không ma túy và tệ nạn xã hội, chùa cảnh 4 gương mẫu...
Công an tỉnh, Bộ CHQS tỉnh, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh đã tham mưu UBND tỉnh tổ chức các cuộc diễn tập khu vực phòng thủ có diễn tập phương án A2. Đến nay, các đơn vị đã phối hợp tham gia 23 cuộc diễn tập, trong đó 3 cuộc diễn tập cấp tỉnh, 20 cuộc diễn tập cấp huyện. Ngoài ra, các đơn vị đã huy động hàng chục nghìn lượt cán bộ, chiến sĩ tham gia luyện tập, diễn tập, bảo vệ an toàn các cuộc diễn tập phòng, chống lụt, bão, cứu hộ, cứu nạn.
Đại tá Nguyễn Viết Tác, Phó Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh cho biết: Thông qua các cuộc diễn tập đã tạo chuyển biến về nhận thức của cấp ủy, chính quyền địa phương và các cấp, các ngành nói chung, 3 lực lượng công an, quân sự, biên phòng nói riêng về nhiệm vụ quốc phòng, an ninh. Qua mỗi nội dung diễn tập, khả năng chỉ huy, điều hành và hiệp đồng tác chiến của các lực lượng được nâng lên, bảo đảm xử lý các tình huống giả định, tình huống thật có thể xảy ra, không để bị động, bất ngờ.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang