Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy kiểm tra công tác phòng chống bão số 2
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy kiểm tra công tác phòng chống bão tại cống Lân 1, trên tuyến đê biển địa phận huyện Tiền Hải. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 0108_dc_thanh_kiem_tra_chong_bao_mixdown.mp3
Cùng đi có lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, lãnh đạo hai huyện Kiến Xương, Tiền Hải.
Trưa ngày 1/8, áp thấp nhiệt đới đã mạnh lên thành bão số 2. Theo dự báo, từ gần sáng và ngày 2/8, vùng ven biển các tỉnh từ Thái Bình đến Nghệ An gió mạnh dần lên cấp 6, sau tăng lên cấp 7, vùng gần tâm bão đi qua mạnh cấp 8, giật cấp 10. Ven biển các tỉnh Thanh Hóa đến Thái Bình đề phòng nước dâng kết hợp với triều cường cao từ 3,5-4,5m.
Tại hai huyện Kiến Xương và Tiền Hải đến nay đã hoàn thành gieo cấy, lúa đang trong thời kỳ phát triển tốt. Do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới đã mạnh lên thành bão, từ ngày 31/7 đến 1/8, trên địa bàn tỉnh Thái Bình có mưa, tại hai huyện Kiến Xương, Tiền Hải có nơi mưa to. Các địa phương, đơn vị đã chủ động mọi tình huống ứng phó với bão. Từ ngày 31/7, Đồn Biên phòng Cửa Lân đã chủ động phối hợp với các ngành chức năng và chính quyền địa phương tuyên truyền tuyên truyền, vận động, kêu gọi tàu thuyền vào khu tránh trú bão theo quy định. Đến chiều ngày 1/8, lệnh cấm biển đã được ban hành, hơn 420 tàu thuyền với hơn 1130 lao động đã cập cảng Cửa Lân và các cảng ngoài tỉnh. Lực lượng biên phòng và ngành chức năng địa phương cũng kiểm tra, rà soát, kêu gọi chủ nuôi trồng thủy sản vào bờ bảo đảm an toàn.
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy kiểm tra công tác phòng chống mưa bão tại trạm bơm Lịch Bài thuộc hệ thống thủy lợi Nam Thái Bình. Ảnh: Thành Tâm
Qua kiểm tra thực tế công tác phòng chống bão tại trạm bơm Lịch Bài (xã Vũ Hòa, Kiến Xương); cống 8 cửa, hệ thống đê biển 6, cống Lân 1 và cảng Cửa Lân (xã Đông Minh, Tiền Hải), đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy ghi nhận sự chủ động ứng phó với bão số 2 tại các địa phương, đơn vị.
Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy yêu cầu cán bộ, công nhân viên các trạm bơm thực hiện nghiêm việc túc trực 24/24 giờ, sẵn sàng phương án vận hành tiêu úng khi có lệnh. Lực lượng biên phòng và các ngành chức năng địa phương tiếp tục rà soát, bảo đảm kêu gọi 100% tàu thuyền vào bờ neo đậu; kiên quyết không để người dân ở lại trên tàu thuyền, chòi canh ngao, vùng nuôi trồng thủy sản.
Đồng chí Phó Bí thư thường trực cũng yêu cầu các địa phương, đơn vị thực hiện nghiêm túc nội dung các công điện của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh; theo dõi chặt chẽ diễn biến của bão để có phương án ứng phó kịp thời, không để bị động, bất ngờ khi bão đổ bộ vào đất liền; tăng cường tuyên truyền trên hệ thống đài truyền thanh về diễn biến của bão số 2 và các biện pháp cần thực hiện để mọi người dân đều biết, tránh tư tưởng chủ quan, lơ là trong phòng, chống bão, bảo đảm hạn chế thấp nhất thiệt hại do bão số 2 gây ra.
Trần Hương
Tin cùng chuyên mục
- Công điện khẩn số 03/CĐ-PCTT, hồi 7 giờ 00' ngày 20/7/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 21.07.2024 | 07:47 AM
- Công điện khẩn số 01/CĐ-PCTT, hồi 17 giờ 00' ngày 31/5/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 31.05.2024 | 22:38 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 1) 17.07.2023 | 20:11 PM
- Tin dự báo mưa lớn khu vực tỉnh Thái Bình 14.06.2023 | 10:23 AM
- Tin dự báo nắng nóng khu vực phía Tây Bắc Bộ, Bắc, Trung Trung Bộ 03.04.2023 | 14:37 PM
- Dự báo bão năm 2023: Chuyên gia thời tiết nói gì? 23.01.2023 | 12:22 PM
- Bão số 7 suy yếu thành áp thấp nhiệt đới 02.11.2022 | 22:54 PM
- Tin bão trên biển Đông (cơn bão số 7) 01.11.2022 | 15:20 PM
- Tin dự báo gió mạnh, sóng lớn trên khu vực Bắc biển Đông 25.10.2022 | 16:00 PM
- Dự báo bão số 6 suy yếu thành áp thấp trong hôm nay, trước khi đổ bộ đất liền 19.10.2022 | 15:51 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ