Xứng danh thủ lĩnh nông dân
Triển khai ba phong trào thi đua của Hội Nông dân, anh Trần Văn Xương – Chủ tịch Hội Nông dân xã Nam Thịnh (Tiền Hải) suy nghĩ: “Là cán bộ Hội phải đi đầu gương mẫu trong phong trào thi đua lao động sản xuất giỏi, dám nghĩ dám làm. Một phần để phát triển kinh tế, nâng cao thu nhập cho gia đình, nâng cao chất lượng cuộc sống; một phần tạo điều kiện giúp đỡ hội viên và cổ vũ cán bộ, hội viên noi theo thì phong trào của hội mới phát triển tốt được”. Nghĩ thế và anh quyết tâm “đầu tàu gương mẫu”, đặc biệt là đi đầu phong trào trọng tâm: nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau giảm nghèo và làm giàu.
Quyết định chọn con ngao để đầu tư phát triển kinh tế, bởi vì anh Xương nghĩ đến những đặc điểm, lợi thế địa phương cần phát huy là vùng ven biển nhiều bãi bồi; nuôi thả con ngao không phải đầu tư thức ăn vì ngao là loài nhuyễn thể 2 mảnh vỏ, phát triển nhờ phù du của nước biển. Cùng với được sự động viên khuyến khích của Hội Nông dân, sự giúp đỡ của ngân hàng và bạn bè cho vay vốn, năm 2009 gia đình anh làm đơn xin UBND xã cho phép quây diện tích 2 ha bãi bồi ven biển để cải tạo làm bãi nuôi ngao xuất khẩu.
Tuy gặp không ít khó khăn vì buổi ban đầu còn thiếu vốn, kinh nghiệm nuôi thả ngao hạn chế, song nhờ quyết tâm và tích cực học hỏi, anh mạnh dạn đầu tư 645 triệu đồng, thả 16 tấn ngao giống. Do chọn được giống ngao tốt, kích cỡ và mật độ thả hợp lý, đồng thời tích cực học hỏi, tiếp thu khoa học kỹ thuật, đúc rút kinh nghiệm, mở rộng các mối quan hệ và nắm bắt thị trường tiêu thụ sản phẩm, năm 2009 anh thu hoạch ngao với sản lượng 45 tấn/ha. Giá bán thời điểm đó là 13.000 kg, anh có 1.170.000.000 đồng, trừ chi phí đầu tư ban đầu và trả công thu hoạch, trả lãi ngân hàng, anh còn thu lãi gần 430.000.000 đồng.
Xác định hướng đi đúng, làm ăn hiệu quả, năm 2010 gia đình anh Xương tiếp tục đầu tư mở rộng thêm 1 ha diện tích nuôi thả và tiến hành bơm cát cải tạo bãi thả ngao, tổng chi phí 1.303.000.000đ, năm 2010 anh thu 150 tấn ngao thương phẩm, bán giá 16.000 đồng/kg thu 2,4 tỷ đồng, trừ chi phí còn lãi trên 900 triệu đồng. Tương tự như hai năm trước, năm 2011 anh tiếp tục đầu tư cải tạo bãi, thả ngao với chi phí 1.666.500.000đ, thu được 141 tấn ngao, giá bán 20.000 đồng/kg, anh có tổng thu 2.679.000.000 đồng, trừ chi phí còn lãi trên 1,1 tỷ đồng.
Tính trong 3 năm, gia đình anh Xương đầu tư nuôi thả và đạt tổng sản lượng 381 tấn ngao, thu lãi 2.465 triệu đồng, bình quân 821 triệu đồng/năm, trả nợ hết vốn vay ngân hàng, bạn bè, gia đình anh đã có tích luỹ để đầu tư sản xuất, cải thiện, nâng cao chất lượng cuộc sống. Không chỉ mang lại nguồn kinh tế cho gia đình, anh Xương còn giúp đỡ cho một hộ thoát nghèo nhờ tạo việc làm ổn định bảo vệ bãi ngao, thu nhập từ 2 đến 2,5 triệu/tháng. Hiện gia đình anh tạo việc làm thường xuyên cho 4 lao động, mức lương 3 triệu đồng/tháng. Ngoài ra, hàng năm đến kỳ thu hoạch ngao, anh thuê lao động tính ra khoảng 800 - 900 ngày công, trả mỗi ngày từ 150.000 - 200.000 ngàn đồng. Anh Xương cho biết, năm 2012 gia đình anh tiếp tục đầu tư cải tạo thêm 1 ha bãi bồi, đưa tổng diện tích thả ngao lên 4 ha, dự tính thu lãi sau trừ chi phí trên 1 tỷ đồng.
Thành công từ quyết tâm và dám nghĩ, dám làm, mô hình phát triển kinh tế của gia đình anh Xương được nhiều hội viên và bà con nông dân học tập làm theo. Mỗi dịp đầu năm, Hội Nông dân xã Nam Thịnh tổ chức phát động hội viên đăng ký thi đua lao động sản xuất kinh doanh giỏi, anh Xương cùng cán bộ Hội Nông dân xã và các chi hội vận động hội viên tham gia đăng ký đạt tỷ lệ 80% trở lên. Với vai trò là Chủ tịch Hội Nông dân xã, anh tích cực đẩy mạnh các hoạt động liên kết hỗ trợ, tạo điều kiện cho hội viên nông dân phát triển sản xuất, thực hiện hiệu quả các phong trào thi đua. Đồng thời, tổ chức biểu dương khen thưởng, các cá nhân có thành tích xuất sắc trong sản xuất kinh doanh giỏi để động viên, nhân rộng phong trào.
Bài, ảnh: Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Làm giàu từ nuôi con đặc sản 07.06.2011 | 16:09 PM
- Chị Bùi Thị Thiêm làm giàu từ hai bàn tay trắng 31.10.2011 | 14:36 PM
- Tuổi trẻ sống đẹp vì cộng đồng 12.06.2012 | 09:40 AM
- Người công nhân với danh hiệu "Đôi bàn tay vàng" 13.06.2011 | 08:49 AM
- Hạnh phúc đong đầy của hai vợ chồng cùng là thương binh 13.07.2012 | 10:09 AM
- Khuyến công ở trại điều dưỡng thương binh Quang Trung 03.12.2010 | 08:17 AM
- Thôn Sơn ĐồngLàm theo lời Bác 18.03.2011 | 08:20 AM
- ĐỒN BIÊN PHÒNG CỬA KHẨU CẢNG DIÊM ĐIỀN (THÁI THỤY)HỌC TẬP VÀ LÀM THEO GƯƠNG BÁC 18.03.2011 | 08:37 AM
- Những gương mặt tiêu biểu của tuổi trẻ Thái Bình 21.03.2011 | 08:09 AM
- Cánh én hồng trên đất lúa 11.05.2012 | 08:37 AM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia