Bà Phạm Thị Sửu - "Xế chiều" vẫn quyết tâm làm giàu
Bà Phạm Thị Sửu đang kiểm tra sự nẩy mầm của nấm
Năm 2003, bà Sửu mạnh dạn đứng lên thuê đất, san lấp mặt bằng, mở cơ sở sản xuất nấm trên diện tích 7000 m2. Bà chọn trồng nấm vì muốn làm giàu, muốn cung cấp cho người tiêu dùng một sản phẩm rau sạch, bảo đảm sức khỏe, nhưng hơn hết là muốn tạo công ăn, việc làm cho những người tàn tật, người già, phụ nữ khó khăn, cơ nhỡ… dù không có tay nghề. Bởi làm nấm có nhiều công đoạn dành cho lao động phổ thông.
Để trở thành bà chủ của một căn biệt thự sang trọng, có vườn cảnh, hồ nước thoáng đãng, 4000 m2 nhà xưởng trồng nấm, 12 gian hàng vừa sản xuất, vừa bán hàng gỗ thủ công mỹ nghệ, tạo việc làm cho hàng trăm lao động, mỗi năm thu về vài trăm triệu đồng, bà Sửu đã phải nỗ lực gấp nhiều lần những người trẻ tuổi. Với cách đi của con nhà nghèo: Thuê người đóng gạch, đốt lò rồi lấy gạch đó xây tường bao và nhà xưởng. Bà khăn gói lên tận Viện Di truyền (Hà Nội) học kỹ thuật làm nấm suốt một tháng trời, về truyền đạt lại cho công nhân. Sản xuất nấm đơn giản mà không đơn giản chút nào, bởi nó có rất nhiều công đoạn, như nấm mèo, nấm mỡ không dưới 10 công đoạn mà một năm chỉ trồng được một lần, chỉ có nấm sò tuy nhiều công đoạn song có thể trồng và thu hoạch 3 vụ/năm.
Theo bà Sửu “kẻ thù” của những người làm nấm thủ công chính là thời tiết. Nhiều nhà đầu tư trồng nấm đến lúc thu hoạch, ông trời nổi hứng mưa liền mấy ngày thế là nấm thối hết, mất cả vốn lẫn lãi, có người vì tiếc của mà phát ốm. Bà Sửu cũng đã có lần khóc dở, mếu dở vì ông trời không thương, nhưng nhờ có thâm niên và kinh nghiệm trong trồng nấm nên giảm được tối đa thiệt hại. Sản phẩm nấm do cơ sở của bà sản xuất chủ yếu tiêu thụ trong tỉnh và ở Hải Phòng. Thời hoàng kim của nấm, mỗi năm bà xuất vài chục tấn nấm thương phẩm, thu về hàng tỷ đồng. Vài năm gần đây, thị trường nấm bị thu hẹp, diện tích trồng nấm của bà co dần từ 7000 m2 xuống 4000 m2, mỗi năm xuất gần chục tấn, các khoản đóng góp cho nhà nước cũng giảm chỉ còn trên 20 triệu đồng.
Thấy trồng nấm khó khăn, bà Sửu nghiên cứu thị trường và quyết định tiến quân vào lĩnh vực sản xuất, buôn bán đồ gỗ thủ công mỹ nghệ. Không vất vả như làm nấm song doanh thu lại cao hơn nấm, bà khoe. Hai cậu con trai đã lập gia đình đều thành đạt, cơ sở sản xuất nấm, kinh doanh đồ gỗ mỹ nghệ đang ăn ra, làm nên, người lao động được quan tâm, đãi ngộ luôn gắn bó và làm việc với tinh thần, trách nhiệm cao…
Đó đã là tất cả niềm vui của bà chưa? Tôi hỏi. Bà Sửu cười nói: Đó chỉ là một nửa, giao tiếp với bạn bè cao niên, tham gia các hoạt động của Hội NCT, cố gắng kiếm tiền để giúp đỡ ngày càng nhiều những người có hoàn cảnh khó khăn cũng là niềm vui, sự quan tâm bấy lâu nay của tôi. Tấm lòng của bà thật cao cả.
Bài, ảnh: Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Làm giàu từ nuôi con đặc sản 07.06.2011 | 16:09 PM
- Chị Bùi Thị Thiêm làm giàu từ hai bàn tay trắng 31.10.2011 | 14:36 PM
- Tuổi trẻ sống đẹp vì cộng đồng 12.06.2012 | 09:40 AM
- Người công nhân với danh hiệu "Đôi bàn tay vàng" 13.06.2011 | 08:49 AM
- Hạnh phúc đong đầy của hai vợ chồng cùng là thương binh 13.07.2012 | 10:09 AM
- Khuyến công ở trại điều dưỡng thương binh Quang Trung 03.12.2010 | 08:17 AM
- Thôn Sơn ĐồngLàm theo lời Bác 18.03.2011 | 08:20 AM
- ĐỒN BIÊN PHÒNG CỬA KHẨU CẢNG DIÊM ĐIỀN (THÁI THỤY)HỌC TẬP VÀ LÀM THEO GƯƠNG BÁC 18.03.2011 | 08:37 AM
- Những gương mặt tiêu biểu của tuổi trẻ Thái Bình 21.03.2011 | 08:09 AM
- Cánh én hồng trên đất lúa 11.05.2012 | 08:37 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân