Nhà máy xử lý rác thải 300 tấn/ngày và phát điện 5MW sẽ được xây dựng tại phường Tiền Phong, thành phố Thái Bình
Lãnh đạo UBND tỉnh và đại diện các sở, ngành dự họp.
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp.
Thời gian qua, Công ty Cổ phần Môi trường xanh Thái Bình đã khẩn trương hoàn tất các thủ tục dự án theo mô hình công nghệ lò đốt dịch chuyển thuận nghịch Martin của Đức được chuyển giao và sản xuất tại Trung Quốc.
Để xây dựng dự án này, Công ty Cổ phần Môi trường xanh Thái Bình đã ký hợp đồng nguyên tắc với Công ty Cổ phần Công nghệ môi trường Feida Triết Giang và Công ty TNHH Công nghệ môi trường Shenshuo Thượng Hải cùng hợp tác đầu tư thực hiện dự án với tổng vốn đầu tư trên 990 tỷ đồng.
Mục tiêu của dự án là đầu tư xây dựng nhà máy xử lý triệt để chất thải rắn sinh hoạt bằng thiết bị công nghệ tiên tiến, hiện đại; biến nguồn chất thải rắn sinh hoạt thành nguồn tài nguyên sạch phục vụ con người, góp phần thực hiện công tác bảo vệ môi trường, phát triển cơ sở hạ tầng trong khu vực, giải quyết việc làm cho người lao động.
Đại diện nhà đầu tư phát biểu tại cuộc họp.
Tại buổi làm việc, đại diện lãnh đạo liên danh các nhà đầu tư đã giới thiệu khái quát thông tin cơ bản về công ty đồng thời trao đổi, làm rõ một số vấn đề liên quan tới dự án.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh hoan nghênh sự cố gắng nỗ lực của Công ty Cổ phần Môi trường xanh Thái Bình trong việc tìm kiếm đối tác liên danh, liên kết, hợp tác đầu tư đồng thời khẳng định công tác xử lý rác thải luôn là vấn đề được tỉnh quan tâm cả trong trước mắt cũng như lâu dài.
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng hoan nghênh sự liên danh hợp tác đầu tư của các đơn vị đã đúng với chủ trương xã hội hóa của tỉnh trong vấn đề xây dựng nhà máy xử lý rác thải. Do đó tỉnh sẽ ủng hộ cao sự liên danh, liên kết hợp tác của hai bên trong dự án này và sẽ chỉ đạo các sở, ngành, các đơn vị liên quan đồng hành, tạo điều kiện thuận lợi nhất cho nhà đầu tư. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu các nhà đầu tư đẩy nhanh tiến độ hoàn thiện thủ tục hành chính để triển khai xây dựng dự án trong thời gian sớm nhất.
Tại buổi làm việc, đại diện nhà đầu tư cam kết sẽ đẩy nhanh tiến độ đầu tư xây dựng nhà máy và sẽ hoàn thiện đưa vào hoạt động trước tháng 6/2019.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng