Công tác giữ gìn an ninh trật tự ở An Ấp
Ban Công an xã nhắc nhở người dân tháo dỡ các công trình lấn chiếm vỉa hè, lòng đường.
Những năm qua, Công an xã An Ấp (Quỳnh Phụ) đã làm tốt nhiệm vụ giữ vững an ninh trật tự (ANTT) trên địa bàn, tạo niềm tin trong quần chúng nhân dân, phục vụ đắc lực nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
Ông Nguyễn Hữu Chủy, Trưởng Công an xã An Ấp cho biết: An Ấp có 5 thôn với 6.750 nhân khẩu, 18 đối tượng có hồ sơ về sử dụng, buôn bán ma túy. Xã có nhiều điểm nóng như: khu vực thôn Xuân Lai, ngã tư UBND xã là nơi các đối tượng thường tụ tập, sử dụng ma túy và lưu lượng người tham gia giao thông đông trong giờ cao điểm. Để giữ vững ANTT trên địa bàn, hàng năm, Công an xã xây dựng chương trình, kế hoạch công tác, phân công nhiệm vụ cụ thể cho công an viên. Phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể như Hội Cựu chiến binh, Đoàn Thanh niên, Hội Phụ nữ… đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục, nâng cao nhận thức và ý thức chấp hành pháp luật cho các tầng lớp nhân dân; vận động người dân tích cực tham gia phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc. Công an xã quan tâm, củng cố, kiện toàn lực lượng đủ về số lượng, chất lượng không ngừng được nâng cao. Hiện nay, các công an viên được trang bị đầy đủ trang phục, mũ, huy hiệu, gậy, hàng năm được tập huấn kiến thức xử lý, giải quyết những vụ việc về ANTT, tai nạn giao thông…
Để giữ cuộc sống bình yên cho nhân dân, Công an xã An Ấp đã phân công từ 3 - 5 đồng chí công an viên phụ trách một thôn; tăng cường công tác tuần tra, phục kích ban đêm tại những tụ điểm nóng về ma túy và phân luồng giao thông vào giờ cao điểm giúp nhân dân đi lại thuận tiện. Nhờ triển khai đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ trong thời gian qua đã giúp Công an xã An Ấp phát hiện và xử lý thành công nhiều vụ án liên quan đến ma túy, trộm cắp, cướp giật trên địa bàn.
Điển hình, ngày 13/7/2014 nhận được tin báo của quần chúng nhân dân phát hiện có đối tượng đột nhập trạm phát sóng trên địa bàn thôn Xuân Lai cắt trộm dây cáp điện và chạy trốn ra xứ đồng Đót (thôn Xuân Lai) để tẩu thoát. Bằng các biện pháp nghiệp vụ, các đồng chí công an viên đã tóm gọn đối tượng Dương Văn Hiệu, sinh năm 1984, quê quán Đông Hòa (thành phố Thái Bình) và bàn giao cho công an huyện Quỳnh Phụ xử lý. Còn với gia đình cháu Phạm Đình Thái, thôn Xuân Lai, chiếc xe đạp điện là một trong những tài sản giá trị của gia đình bị kẻ gian dùng hung khí đe dọa và cướp mất trên đường cháu đi học về. Ngay khi nhận được tin báo, Công an xã An Ấp đã phối hợp với lực lượng công an các xã lân cận, phát hiện và bắt giữ đối tượng cướp tài sản, thu hồi và trao trả tài sản cho người bị hại sau vài ngày xảy ra vụ án.
Không chỉ làm tốt nhiệm vụ giữ gìn ANTT, hàng năm Công an xã còn phối hợp với Ban CHQS xã lựa chọn, giao nộp đủ chỉ tiêu thanh niên đến tuổi nhập ngũ, được Ban CHQS huyện Quỳnh Phụ đánh giá là một trong những địa phương hoàn thành tốt công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ hàng năm.
Ông Nguyễn Văn Đề, Chủ tịch UBND xã An Ấp nhận xét: 10 năm qua, Công an xã An Ấp luôn được đánh giá là một trong những lực lượng hoàn thành tốt nhiệm vụ bảo đảm ANTT tại địa phương; được UBND tỉnh, UBND huyện, Công an huyện nhiều lần biểu dương, khen thưởng; người dân địa phương tín nhiệm và tin yêu.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Hưng Hà: Tổ chức lễ dâng hương, thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ 25.07.2024 | 22:07 PM
- Nhân dân Thái Bình chung niềm tiếc thương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25.07.2024 | 19:52 PM
- Hướng dẫn giám sát và phòng, chống bệnh bạch hầu cho cán bộ, nhân viên y tế 25.07.2024 | 18:25 PM
- Quỳnh Phụ: Tổng dư nợ nguồn vốn tín dụng đạt 610.558 triệu đồng 25.07.2024 | 18:23 PM
- Liên đoàn Lao động huyện Đông Hưng dâng hương tưởng nhớ đồng chí Nguyễn Đức Cảnh 25.07.2024 | 18:22 PM
- Đông đảo người dân xếp hàng chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25.07.2024 | 18:27 PM
- Mãi mãi giữ gìn và vun đắp cho mối quan hệ láng giềng tốt đẹp Việt Nam-Campuchia 25.07.2024 | 17:17 PM
- Đổi thay ở vùng đất nơi chân sóng 25.07.2024 | 17:43 PM
- Thành phố Thái Bình: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 25.07.2024 | 17:15 PM
- Cháy tại Công ty TNHH Hoa Việt: Không có thiệt hại về người 25.07.2024 | 17:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!