Khơi nguồn sức trẻ - thay đổi diện mạo nông thôn
Khánh thành nhà tình nghĩa cho bà Phan Thị Thuyến, cựu thanh niên xung phong xã Thụy Dân (Thái Thụy).
Triệu phú áo xanh
Năm 2016, anh Vũ Hồng Tuân, thôn Vũ Đông, xã Thụy Xuân (Thái Thụy) khởi nghiệp bằng nghề nuôi trồng thủy sản. Mặc dù có những lợi thế về điều kiện tự nhiên, bản thân cũng đã học hỏi, tích luỹ kinh nghiệm từ các mô hình, thế nhưng khi bắt tay vào thực tiễn, anh Tuân gặp không ít khó khăn. Anh cho biết: Khi mới khởi nghiệp, 6 tấn cá bị chết, tôi xoay sang nuôi cá trắm đen. Cá trắm đen lại rớt giá quá nhiều thì tôi chuyển sang nuôi tôm thẻ chân trắng. Thành công với nuôi tôm thì tôi nhân rộng, nuôi thêm cá hồng mỹ và mở thêm cửa hàng bán vật tư ngành nuôi trồng thủy sản. Trung bình mỗi năm cũng có lãi khoảng 300 triệu đồng.
Còn tại thôn Vị Giang, xã Chí Hòa (Hưng Hà) anh Trương Công Ngọc Tuấn được biết đến là quân nhân xuất ngũ, đảng viên trẻ làm kinh tế giỏi. Hiện anh có xưởng may với 100 công nhân, phần lớn là thanh niên, lợi nhuận hàng tháng khoảng 100 triệu đồng. Điều đặc biệt ở xưởng may của anh Tuấn, nhiều thanh niên đã trở nên chín chắn, trưởng thành, có trách nhiệm với gia đình, cộng đồng. Anh Tuấn cho biết: Thời gian đầu, khó khăn đủ thứ về vốn, công nhân, thị trường. Có những lúc tôi căng thẳng, tìm mãi không ra hướng đi, nhưng với bản lĩnh đã được tôi luyện trong quân ngũ, rồi sự đồng hành, tin tưởng của gia đình, các đối tác, bạn bè đã giúp tôi vượt qua tất cả.
Anh Tuân, anh Tuấn chỉ là 2 trong hàng nghìn thanh niên trên địa bàn tỉnh đã chủ động, bứt phá vươn lên, hướng đến hiệu quả cao hơn trong phát triển kinh tế. Với sức trẻ cùng nhiều ý tưởng đam mê, khát khao lập thân, lập nghiệp, nhiều thanh niên đã mạnh dạn phát triển kinh tế từ tài nguyên bản địa trên chính quê hương, mang lại hiệu quả kinh tế cao, tạo việc làm ổn định cho nhiều lao động tại địa phương. Đây cũng là yếu tố quan trọng để kéo giảm tỷ lệ hộ nghèo, nâng cao thu nhập, những tiêu chí quan trọng trong xây dựng nông thôn mới.
Mô hình nuôi thủy sản của anh Vũ Hồng Tuân, thôn Vũ Đông, xã Thụy Xuân (Thái Thụy).
Tình nguyện vì cộng đồng
Cuối tháng 5, nắng như đổ lửa nhưng trong căn nhà mới của bà Phan Thị Thuyến, cựu thanh niên xung phong thôn An Tiêm 1, xã Thụy Dân (Thái Thụy) rộn vang tiếng cười. Các cấp bộ đoàn, lãnh đạo, các ban, ngành, họ hàng, nhân dân địa phương đến chung vui với bà Thuyến được về nhà mới ở. Bà Thuyến xúc động cho biết: Mơ ước có nhà che nắng, che mưa bao lâu nay đã thành sự thật. Tất cả nhờ đoàn thanh niên các cấp kết nối, hỗ trợ, chính quyền, bà con chia sẻ. Ông Nguyễn Văn Diệu, Chủ tịch UBND xã Thụy Dân cho biết: Nhà tình nghĩa cho bà Thuyến là một trong những công trình có sự vào cuộc tích cực của các ban, ngành, đoàn thể của xã, đặc biệt là sự quan tâm, tạo điều kiện của Tỉnh đoàn, Huyện đoàn, Quỹ Hạt giống Việt (Báo Nhân Dân). Đây thực sự là món quà vô cùng thiết thực, có ý nghĩa nhân văn sâu sắc đối với địa phương nói chung, gia đình bà Thuyến nói riêng. Đây là một trong những hoạt động thiện nguyện, góp phần bảo đảm an sinh xã hội, xây dựng thành công xã nông thôn mới nâng cao trong thời gian tới.
Ngôi nhà của bà Thuyến là 1 trong 5 ngôi nhà tình nghĩa mà tuổi trẻ Thái Bình huy động, hỗ trợ kinh phí xây dựng từ đầu năm đến nay. Bên cạnh đó, hàng loạt công trình, phần việc thanh niên được thực hiện đã góp phần làm đẹp hơn những làng quê ở Thái Bình. Từ đầu năm đến nay, các cấp bộ đoàn trong tỉnh đã trao tặng 6.208 suất quà (tiền mặt, các nhu yếu phẩm cần thiết) cho các đối tượng chính sách, gia đình có hoàn cảnh khó khăn, học sinh nghèo vượt khó vươn lên trong học tập với tổng trị giá hơn 3 tỷ đồng; tổ chức 16 hoạt động tư vấn, khám bệnh cấp thuốc miễn phí cho hơn 2.300 đối tượng; tổ chức 12 hoạt động hiến máu tình nguyện thu được 1.540 đơn vị máu; trao tặng 12 công trình thanh niên (thắp sáng đường quê, nhà vệ sinh cho em, sân thể thao cộng đồng...) trị giá 700 triệu đồng.
Bên cạnh đó, các cấp bộ đoàn đẩy mạnh tuyên truyền, vận động, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện tham gia xây dựng các công trình dân sinh; tích cực ứng dụng, chuyển giao tiến bộ kỹ thuật, ứng dụng chuyển đổi số trong sản xuất, kinh doanh; huy động thanh niên tích cực giữ gìn, bảo vệ môi trường; đi đầu tham gia giữ gìn và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống, tham gia giữ vững ổn định chính trị và trật tự an toàn xã hội trên địa bàn nông thôn...
Phát huy tối đa nguồn lực
Hiện nay, công tác đoàn và phong trào thanh thiếu nhi nói chung và phong trào thi đua tuổi trẻ chung sức xây dựng nông thôn mới nói riêng còn gặp nhiều khó khăn. Trong đó, 2 khó khăn lớn nhất là lực lượng đoàn viên, thanh niên và nguồn lực để tổ chức các hoạt động. Theo anh Thiệu Minh Quỳnh, Bí thư Tỉnh đoàn: Để khắc phục những khó khăn, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn, Ban Thư ký Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh đã có nhiều giải pháp thiết thực để triển khai có hiệu quả phong trào. Trong đó, phát huy tối đa nguồn nội lực tại chỗ của mỗi địa phương để thực hiện các công trình, phần việc thanh niên xây dựng nông thôn mới. Bên cạnh đó, với quan điểm hướng về cơ sở, các cấp bộ đoàn, hội thực hiện mô hình 3 liên kết: liên kết lực lượng, địa bàn và liên kết cộng đồng; phát huy tối đa việc xã hội hóa các nguồn lực, đặc biệt từ thanh niên đi làm ăn xa, sinh viên đang học tập ngoài tỉnh...
“Đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên” - khẩu hiệu này một lần nữa lại được chứng minh thông qua sự tham gia nhiệt tình, hiệu quả của tuổi trẻ Thái Bình, khi ngày càng có nhiều công trình, phần việc mang tên thanh niên được hình thành, góp phần tích cực vào việc thay đổi diện mạo quê hương, nâng cao đời sống nhân dân ở vùng nông thôn.
Xuân Phương
Tin cùng chuyên mục
- Ông Chọn say mê làm việc thiện 15.05.2024 | 08:42 AM
- Hiệu quả phong trào thi đua “Vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau” 10.05.2024 | 17:55 PM
- Vũ Thư: Hơn 750 tập thể, cá nhân được các cấp khen thưởng 25.01.2024 | 09:29 AM
- Kiến Xương phát động phong trào thi đua yêu nước năm 2024 16.01.2024 | 17:20 PM
- Nửa nhiệm kỳ thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấpTrách nhiệm, kỷ cương, tăng cường cải cách, tận dụng cơ hội, bứt phá vươn lên 16.11.2023 | 08:42 AM
- Thi đua thu hút đầu tư vào các cụm công nghiệp: Giải bài toán “ly nông không ly hương” (Tiếp theo và hết)Kỳ 2: “Trải thảm đỏ” đón doanh nghiệp 21.10.2023 | 13:21 PM
- Hội Nông dân tỉnh: “Dân vận khéo” trong xây dựng nông thôn mới 07.08.2023 | 09:35 AM
- Kỷ niệm 75 năm ngày Chủ tịch Hồ Chí Minh ra Lời kêu gọi thi đua ái quốc (11/6/1948 - 11/6/2023)Các phong trào thi đua tạo động lực mạnh mẽ đưa Thái Bình bứt phá vươn lên 11.06.2023 | 09:02 AM
- Tạo động lực mới từ phong trào mới 02.06.2023 | 10:16 AM
- Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi 01.04.2023 | 09:50 AM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024