Mùa vàng trên đất mặn
Thu hoạch lúa mùa ở Thụy Dương (Thái Thụy) Ảnh: Nguyễn Hình
Sản xuất vụ mùa năm 2010 của huyện Thái Thụy diễn ra trong điều kiện có nhiều khó khăn. Ngay từ đầu vụ, thiếu điện để bơm nước phục vụ cho việc làm đất gieo mạ cấy trà mùa cực sớm, trà sớm nên tiến độ gieo cấy chậm hơn so với kế hoạch. Huyện đã thành lập BCĐ sản xuất, phân công cán bộ trực tiếp đi kiểm tra, đôn đốc giúp cơ sở tháo gỡ khó khăn trong quá trình sản xuất.
Tổ chức cuộc họp với ngành điện điều tiết thời gian cấp điện hợp lý tạo điều kiện bơm nước phục vụ bà con gieo cấy. Nhờ vậy, toàn bộ 13.774 ha diện tích lúa mùa của Thái Thụy được cấy đúng trong khung thời vụ; trong đó khoảng 4.000 ha là trà sớm, cực sớm cấy trước 5/7; 6.000 ha cấy đại trà từ 5 đến 15/7 tạo quỹ đất trồng cây vụ đông. Cũng do chỉ đạo quyết liệt nên nông dân đã loại bỏ hầu hết các giống lúa dài ngày, năng suất thấp thay thế bằng các giống lúa có năng suất, chất lượng cao nên cơ cấu giống lúa gieo cấy có chuyển biến tích cực: giống lúa chất lượng đạt 4.071 ha, chiếm 29,5% diện tích; giống lúa thuần đạt 5.410 ha, chiếm 39,3% diện tích; đặc biệt giống BC gieo cấy đạt 4.293 ha, chiếm 31,2% diện tích.
Cùng với những nỗ lực thay đổi cơ cấu, giống lúa trà lúa, từ đầu vụ đến nay, công tác chỉ đạo phòng trừ sâu bệnh trên lúa mùa cững được Thái Thụy chỉ đạo quyết liệt, cụ thể, phù hợp từng đối tượng, ở từng khu vực cụm xã. Đối với những xã có mật độ sâu cao, BCĐ sản xuất tổ chức họp riêng, cử cán bộ kỹ thuật nông nghiệp xuống từng địa phương hướng dẫn, đôn đốc việc phun trừ nên đã khắc phục được những thiệt hại lớn do sâu bệnh gây ra.
Đặc biệt, sau những thiệt hại của bệnh lùn sọc đen ở những vụ trước, ngay từ khi gieo mạ, Thái Thụy đã chủ động cấp phát thuốc hỗ trợ xử lý hạt giống, thuốc trừ rầy trên mạ, trên lúa sớm để nhân dân phòng ngừa. Khi phát hiện những vùng lúa bị dịch bệnh, phát động toàn dân tự ra đồng kiểm tra diện tích lúa của gia đình mình, phát hiện tiêu huỷ ngay những cây bị bệnh, dặm lại những cây khoẻ bảo đảm đúng mật độ, sau đó tổ chức phun trừ rầy trên toàn bộ diện tích.
Nhờ vậy, có thể nói thành công lớn nhất trong chỉ đạo sản xuất nông nghiệp của Thái Thụy năm nay chính là khống chế hoàn toàn được bệnh lùn sọc đen, không có diện tích lúa bị thiệt hại do bệnh này gây ra (vụ mùa năm 2009, bệnh lùn sọc đen gây hại làm 509 ha lúa mùa trong toàn huyện mất trắng, hơn 1.000 ha bị ảnh hưởng giảm năng suất). Đến ngày 20/9, toàn bộ diện tích cơ bản đã trỗ xong.
Thời điểm chúng tôi về, đi dọc các xã từ Thái Giang, Thái Thuỷ, Thái Nguyên vòng qua Thụy Dũng rồi về Thụy Sơn, Thụy Phong, Thụy Sơn, Thụy Ninh đâu đâu cũng thấy chung một niềm vui được mùa của bà con nông dân. Dù là vùng đất ven biển chua mặn, điều kiện khó canh tác hơn những huyện nội đồng nhưng vụ mùa này lúa của Thái Thụy vẫn tốt đều, cho năng suất cao ở tất cả các trà lúa, giống lúa, các chân đất. Giống lúa thuần năng suất bình quân đạt từ 2 đến 2,2 tạ/sào, lúa chất lượng cao từ 1,5 đến 2 tạ/sào, lúa BC 15 đạt từ 2 đến 2,5 tạ/sào.
Chúng tôi chọn điểm dừng chân đầu tiên tại cánh đồng thôn Phương Man, xã Thụy Dũng khi đã quá trưa, nhưng bà con nông dân vẫn hối hả cắt những khóm lúa cuối cùng trên thửa ruộng nhà mình. Chủ nhiệm HTX dịch vụ nông nghiệp Trần Đăng Thuật cho biết: nơi đây là vùng trọng điểm cấy lúa chất lượng cao của huyện từ nhiều năm nay, vụ mùa này Thụy Dũng cấy 70% giống lúa nếp, hương thơm, BC 15, còn lại 30% lúa thuần.
Nhớ vụ mùa năm ngoái, diện tích lúa toàn xã bị ảnh hưởng lớn từ bệnh lùn sọc đen, khoảng 40 ha lúa mất trắng không có thu, diện tích còn lại đều bị ảnh hưởng, năng suất bình quân toàn xã chỉ đạt 35,2 tạ/ha. Nhưng năm nay, do chủ động khuyến cáo, chỉ đạo bà con phòng trừ dịch bệnh từ sớm nên lúa tốt đều năng suất đạt bình quân từ 47 đến 50 tạ/ha. Rời Thụy Dũng, sang Thụy Ninh, vùng có truyền thống thâm canh lúa cho năng suất cao của huyện Thái Thụy.
Chủ nhiệm HTX dịch vụ Vũ Quang Tuấn hồ hởi khoe: năm nay lúa mùa của Thụy Ninh giành thắng lợi toàn diện cả diện tích, năng suất và giá trị thu nhập. Toàn xã gieo cấy 478,3 ha, trong đó 25% diện tích cấy lúa chất lượng, năng suất đạt bình quân 1,8 đến 2,2 tạ/sào; còn lại 65% diện tích cấy giống BC năng suất bình quân 2,2 đến 2,5 tạ/ sào. Đặc biệt, toàn xã có 55 ha cấy lúa giống nếp, TBR36, BC 15 cho Công ty CP giống cây trồng Thái Bình với giá trị lợi nhuận gấp 1,25 lần lúa thịt nên nông dân ai cũng phấn khởi. Thời gian tới, Thụy Ninh đặt mục tiêu phấn đấu cấy 60% diện tích lúa giống cho các công ty giống cây trồng.
Giờ đây, nông dân Thái Thụy đang hối hả gặt nốt những thửa ruộng cuối cùng, chăm sóc 3.000 ha cây vụ đông ưa ấm, làm đất trồng cây vụ đông ưa lạnh. Toàn huyện phấn đấu quyết tâm gieo trồng 6.000 ha cây vụ đông để năm 2010 này sản xuất nông nghiệp sẽ thắng lợi toàn diện cả về diện tích, năng suất và giá trị thu nhập.
Nguyễn Hình
Tin cùng chuyên mục
- Biển đảo quê hươngMƠ VỀ ĐẢO NGỌC 21.08.2010 | 03:05 AM
- Những cá nhân tiêu biểu trong phong trào thi đua yêu nướcTrần Khánh Thu - Đi đầu các phong trào tình nguyện 17.08.2010 | 08:49 AM
- Thực hiện Nghị quyết 01 của Tỉnh ủyNghề và làng nghề ở Quốc Tuấn 26.08.2010 | 15:29 PM
- Thái ThuỵĐạo – Đời hoà hợp chung tay xây dựng quê hương . 01.09.2010 | 10:39 AM
- Las Vegas của phương Đông 26.05.2010 | 17:42 PM
- Hội Nông dân Quỳnh MinhThực hiện hiệu quả công tác dân số – KHHGĐ 16.09.2010 | 15:15 PM
- Kỷ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội1000 năm và sức sống diệu kỳ của "Thiên đô chiếu" 01.09.2010 | 08:15 AM
- Kỷ niệm Cách mạng tháng Tám và Quốc khánh 2 - 9NGƯỜI ƯƠM MẦM CÁCH MẠNG TỪ QUẢNG CHÂU 22.08.2010 | 16:01 PM
- Công ty Môi trường và công trình đô thị Thái BìnhVì Thành Phố ngày càng xanh sạch đẹp 17.09.2010 | 08:10 AM
- Vũ Thư (Thái Bình)Năm giải pháp tiếp tục thực hiện nghị quyết 03 về công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình 27.08.2010 | 10:15 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân