Xuân vui đem đến mọi nhà
Chị Hoàng Thị Hồng, Chủ tịch HĐQT, Tổng giám đốc Công ty CP Du lịch và TM Hải Bình trao tặng 20 triệu đồng xây dựng nhà tình thương. Ảnh: Minh Liên
Còn nhớ, lần trước các chị đã lặn lội vào Hà Tĩnh thăm hỏi, trao quà tặng đồng bào miền Trung vào dịp “năm cùng tháng tận”. Lần này, các chị lại đem 450 xuất quà về tặng hộ nghèo. Ở bệnh viện Phong Văn Môn, nghe tin đoàn nữ doanh nhân đến thăm từ bác sĩ, bệnh viện trưởng đến các bệnh nhân đã xếp hàng đón các chị, như đón những ân nhân của cuộc đời mình.
22 cụ ông, cụ bà tuổi 75 trở lên được Công ty CP du lịch - Thương mại Hải Bình tặng mỗi cụ một tấm áo len. Chính tay các nữ doanh nhân đã mặc cho các cụ và trao 100 xuất quà, mỗi xuất trị giá 300.000 đồng (200.000 đồng tiền mặt + 100.000 đồng quà). Khi mặc áo len giữa ngày đông lạnh giá, nhiều cụ đã rơi nước mắt. Giọt nước mắt tràn đầy niềm vui và hạnh phúc.
Chúng tôi không có dịp được về Thụy Hải - một xã ven biển của Thái Thụy, để chứng kiến lễ bàn giao hai ngôi nhà tình nghĩa, (vẫn do công ty Du lịch và TM Hải Bình người trực tiếp ủng hộ là chủ tịch Hoàng Thị Hồng). Chị Vũ Minh Hiến kể lại rằng: Người được nhận căn nhà tình nghĩa là chị Nguyễn Thị Năng ở thôn Quang Lang đông và Lê Thị Miền ở thôn Tam Đồng, hoàn cảnh các chị rất thương tâm. Người thì chồng mất, có một con, người thì nhà không ra nhà, cuộc sống khốn khó.
Ở nơi “đầu sóng, ngọn gió”, cái nhà là cả cơ nghiệp lớn và nó còn là niềm mơ ước của người nghèo. Cả hai chị hôm nhận nhà đều cười, mà nước mắt tràn trên gương mặt. Công ty TNHH Vĩnh Trà, do chị Nguyễn Thị Thanh Ngoan làm Giám đốc, đã ủng hộ 20 triệu đồng để xây tặng chị Lương Thị Tỵ ở xã Quyết Tiến (Kiến Xương) một căn nhà. Hoàn cảnh chị Tỵ cũng hết sức thương tâm: bản thân bị tàn tật, không nhà cửa phải ở nhờ nhà thím dâu. Chị nói rằng chỉ có “Ông bụt, ông Tiên” mới cho chị niềm vui và công ty Vĩnh Trà là Ông Bụt, Ông Tiên trong lòng chị.
Lần trước về thăm 40 nữ TNXP ở xã Duy Nhất (Vũ Thư), Phó Chủ tịch nước Nguyễn Thị Doan đã đến thăm và chứng kiến hoàn cảnh của các chị; Phó Chủ Tịch nước trở về Hà Nội đã nhắn chị Hồng rằng: Mua tặng các chị 40 chiếc Khăn len. Sau đó, chị Hồng và Phó Chủ tịch tỉnh Cao Thị Hải đã đem quà xuống Duy Nhất tặng các chị. Gần đây, khi cần đến Tết Tân Mão, Phó Chủ tịch nước lại nhắc chị Hồng và Hội doanh nhân nữ Thái Bình đến thăm 40 nữ TNXP.
Cần phải nói rằng 40 cựu nữ TNXP ấy, không có chồng, con. Tuổi Xuân của các chị đã “ném” vào cuộc chiến tranh trở về cuộc sống đời thường, các chị đã không có hạnh phúc riêng mà đời sống vật chất rất thiếu thốn. Một xuất quà chỉ trị giá 300.000 đồng, nhỏ nhẹ vậy thôi mà nặng nghĩa nặng tình của Hội doanh nhân và nặng nỗi niềm của Phó Chủ tịch nước Nguyễn Thị Doan.
Sinh ra ở đất Quỳnh Hồng “chùm khế ngọt” ấy đã nuôi dưỡng cuộc đời, thắp sáng niềm hạnh phúc cho Vũ Minh Hiến. Trên cương vị giám đốc Trung tâm Dược Thành phố, chị Hiến vẫn đau đáu một nỗi niềm về quê hương.
Tết này chị dành 50 xuất quà tặng những gia đình có khó khăn ở Quỳnh Hồng và làm tặng bà Nguyễn Thị Nuôi ở thôn La Vân (quê chị) một căn nhà trị giá 20 triệu đồng. Công ty Hải Bình và Hoàng Ngân trao 70 xuất quà cho bà con 6 xã của huyện Thái Thụy. 40 xuất quà của Công ty TNHH Vĩnh Trà tặng các gia đình khó khăn ở Kiến Xương.
Ngoài số tiền các chị tình nguyện ủng hộ xây nhà tình nghĩa (80 triệu đồng), các chị mua 450 xuất quà, trị giá 135 triệu đồng và trích từ quỹ “trái tim nhân ái 15 triệu đồng. Có thể số tiền ấy không lớn. Nhưng, các cụ xưa có câu “một miếng khi đói, bằng gói khi no”. Cái gói ấy, miếng ấy chứa đựng tấm lòng thảo thơm của tình người.
Các chị hội doanh nhân nữ Thái Bình không chỉ biết kinh doanh giỏi, mà ẩn chứa trong mỗi con người ấy là khát vọng mong ai cũng được ấm no, đủ đầy, nhất là trong những ngày tết cổ truyền này.
Phạm Viết Thanh
Tin cùng chuyên mục
- Biển đảo quê hươngMƠ VỀ ĐẢO NGỌC 21.08.2010 | 03:05 AM
- Những cá nhân tiêu biểu trong phong trào thi đua yêu nướcTrần Khánh Thu - Đi đầu các phong trào tình nguyện 17.08.2010 | 08:49 AM
- Thực hiện Nghị quyết 01 của Tỉnh ủyNghề và làng nghề ở Quốc Tuấn 26.08.2010 | 15:29 PM
- Thái ThuỵĐạo – Đời hoà hợp chung tay xây dựng quê hương . 01.09.2010 | 10:39 AM
- Las Vegas của phương Đông 26.05.2010 | 17:42 PM
- Hội Nông dân Quỳnh MinhThực hiện hiệu quả công tác dân số – KHHGĐ 16.09.2010 | 15:15 PM
- Kỷ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội1000 năm và sức sống diệu kỳ của "Thiên đô chiếu" 01.09.2010 | 08:15 AM
- Kỷ niệm Cách mạng tháng Tám và Quốc khánh 2 - 9NGƯỜI ƯƠM MẦM CÁCH MẠNG TỪ QUẢNG CHÂU 22.08.2010 | 16:01 PM
- Công ty Môi trường và công trình đô thị Thái BìnhVì Thành Phố ngày càng xanh sạch đẹp 17.09.2010 | 08:10 AM
- Vũ Thư (Thái Bình)Năm giải pháp tiếp tục thực hiện nghị quyết 03 về công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình 27.08.2010 | 10:15 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!