Một chủ trang trại thông minh, năng động
Sau khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự, năm 1985 xuất ngũ, anh xây dựng gia đình riêng, theo người nhà đi làm thợ mộc. Học được nghề, anh mua máy cưa, máy bào về mở xưởng sản xuất, có thời gian anh xoay sang buôn bán nhỏ. Là người năng động, ham học hỏi, nuôi ý chí vượt lên đói nghèo, những ngày mưu sinh lăn lộn kiếm sống, anh tích lũy cho mình đồng vốn và kiến thức về chăn nuôi, đặc biệt là một số con đặc sản có thị trường tiêu thụ thuận lợi, không bị sức ép cạnh tranh.
Được xã tạo điều kiện, anh quyết tâm biến khu ruộng chua trũng, thành trang trại chăn nuôi tổng hợp gồm cá, gà, lợn, vịt, ngan, ếch. Anh thuê 3 máy xúc đào 3 ao rộng 2 mẫu nuôi cá truyền thống, ngoài ra thả 1 vạn cá lóc bông. Mỗi lứa anh nuôi 2,5 - 3 vạn con ếch.
Anh cho biết: 2 loại này mua con giống từ phía
Anh thường hợp đồng mua 1 xe ô tô cá biển nhỏ, đem về bảo quản đông lạnh cho lóc bông ăn dần. Riêng con ếch cho ăn bằng thức ăn đa dạng anh tự pha chế bằng đỗ tương, thóc nghiền. Anh Thành mua 1 máy xay viên thức ăn. Khi mới nuôi, có khi ếch không bị bệnh nhưng chết hàng loạt. Anh mổ xác ếch tìm hiểu nguyên nhân thấy do chúng ăn quá no, bị trương vỡ dạ dày. Sau này, rút kinh nghiệm, trước khi cho ăn, anh đem xấp nước cho hạt cám viên trương nở mềm. Con ếch là loài vật nhạy cảm với thời tiết, chúng không chịu được khí hậu thay đổi, nhất là thời tiết lạnh của miền Bắc, lại dễ bị bệnh loét miệng, anh thường chủ động phòng bệnh, trộn thuốc lẫn vào thức ăn khi nghe dự báo thời tiết thay đổi. Sau 4 tháng, mỗi con có trọng lượng 3 lạng, bán giá bình quân 16 ngàn đồng/con.
Những năm gần đây, nhiều hộ chăn nuôi bị lỗ vốn, thua thiệt vì dịch bệnh đe dọa. Anh Thành có nhiều biện pháp phòng bệnh, chữa trị cho đàn cá, đàn lợn rất hiệu quả. Mỗi lứa, anh nuôi 200 con gà thả vườn. Anh chọn giống gà Trung quốc, nuôi từ khi mới bóc trứng. Trên khu đất rộng trên 1.000 m2, anh trồng cọ làm bóng mát cho gà tránh mưa, nắng. Anh học cách của một chủ trang trại, trồng nhiều cây trứng cá, quả chín rụng, gà tranh nhau ăn. Trên mặt nước ao gần đó, anh thiết kế một nhà sàn lợp mái cọ, chiều tối gà tự đi qua cầu vào nhà sàn ngủ. Phân gà rơi xuống ao cho cá ăn, vừa vệ sinh, vừa tiết kiệm. Ở góc chiếc ao bên cạnh, anh làm chuồng nuôi 200 con vịt đẻ, từ 150 - 200 con vịt thịt/1 lứa.
Anh đúc kết, rút ra kinh nghiệm, mỗi con vịt đẻ ăn 1,4 lạng thức ăn/ngày, nếu cho ăn một lần, quả trứng chúng đẻ ra vỏ trứng dầy hơn chia thức ăn làm nhiều bữa. Trong khi đó, con lợn và con gà lại không nên cho ăn no một bữa mà chia thức ăn 2-3 lần trong ngày để chúng hấp thu hết thức ăn. Anh Thành kể: Khi cá trắm cỏ bị bệnh, anh lên trại cá Hòa Bình hỏi kỹ sư thủy sản, họ hướng dẫn trộn thuốc vào cám xay viên rắc xuống ao cho cá ăn. Về làm thử, anh thấy các loại cá khác tranh đớp mồi nên cá trắm không khỏi bệnh. Anh suy nghĩ đem thuốc phun vào cỏ, phơi cho cỏ héo, thuốc bám chặt vào cỏ mới thả xuống ao. Thức ăn này không bị các loại cá khác tranh ăn nên cá trắm cỏ nhanh khỏi hơn. Đàn lợn con bị dịch tiêu chảy, anh mua thuốc về tiêm mỏi tay chúng không khỏi, anh chọn loại thuốc thú y không đắng, hòa vào thức ăn cho lợn mẹ ăn, lợn con bú sữa mẹ nhanh khỏi bệnh hơn. Đàn nái 5 con sinh sản 2,5 lứa/năm. Anh chọn 30 con để lại nuôi thành lợn thương phẩm, còn đem bán lợn bột. Cũng là làm bioga nhưng anh Thành rất kỹ tính, anh thiết kế ống thoát khí ga khi không dùng hết, để tránh xông ngược trở lại gây hại cho đàn lợn.
Trò truyện với chúng tôi, anh Thành rất phấn khởi vì năm nay chăn nuôi được giá, anh bán 60 ngàn đồng/kg lợn hơi, loại 70- 80 kg/con, ngan 70 ngàn đồng/kg, vịt 55 ngàn đồng/kg. Chị Lại Thị Phượng vợ anh có ky ốt bán hàng tươi sống ở chợ Đề Thám (Thành phố), thuê 2 lao động phụ giúp. Vừa bán hàng, chị còn nhận hợp đồng chuyên cung cấp món đùi ếch tẩm bột cho các đám cưới, cung cấp 4 tạ cá/ngày cho các bếp ăn tập thể của công nhân khu công nghiệp. Phụ phẩm chế biến đem về trộn với đỗ tương và thóc cho vào máy xay viên làm thức ăn chăn nuôi. Khép kín từ sản xuất đến tiêu thụ nên lợi nhuận hàng năm anh chị thu được cũng khá. Anh chị đầu tư nuôi các con ăn học và xây dựng cơ ngơi trang trại, chính vì vậy nơi đây càng thêm trù phú, đất sinh lợi trả công người.
Bài, ảnh: Bảo Linh
Tin cùng chuyên mục
- Biển đảo quê hươngMƠ VỀ ĐẢO NGỌC 21.08.2010 | 03:05 AM
- Những cá nhân tiêu biểu trong phong trào thi đua yêu nướcTrần Khánh Thu - Đi đầu các phong trào tình nguyện 17.08.2010 | 08:49 AM
- Thực hiện Nghị quyết 01 của Tỉnh ủyNghề và làng nghề ở Quốc Tuấn 26.08.2010 | 15:29 PM
- Thái ThuỵĐạo – Đời hoà hợp chung tay xây dựng quê hương . 01.09.2010 | 10:39 AM
- Las Vegas của phương Đông 26.05.2010 | 17:42 PM
- Hội Nông dân Quỳnh MinhThực hiện hiệu quả công tác dân số – KHHGĐ 16.09.2010 | 15:15 PM
- Kỷ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội1000 năm và sức sống diệu kỳ của "Thiên đô chiếu" 01.09.2010 | 08:15 AM
- Kỷ niệm Cách mạng tháng Tám và Quốc khánh 2 - 9NGƯỜI ƯƠM MẦM CÁCH MẠNG TỪ QUẢNG CHÂU 22.08.2010 | 16:01 PM
- Công ty Môi trường và công trình đô thị Thái BìnhVì Thành Phố ngày càng xanh sạch đẹp 17.09.2010 | 08:10 AM
- Vũ Thư (Thái Bình)Năm giải pháp tiếp tục thực hiện nghị quyết 03 về công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình 27.08.2010 | 10:15 AM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy