Thụy Liên: Khánh thành khu bia lưu niệm “Bến không chồng”
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng hoa chúc mừng.
Dự buổi lễ có đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo đại diện một số sở, ban ngành 2 tỉnh Thái Bình, Quảng Ninh, lãnh đạo huyện Thái Thụy; đại diện Hội Nhà văn Việt Nam, nhà tài trợ, cùng đông đảo nhân dân địa phương.
Tiểu thuyết “Bến không chồng” của nhà văn Dương Hướng, người con quê hương Thụy Liên được sáng tác dựa trên bối cảnh bến sông Đình Đoài và những nhân vật của vùng quê Thụy Liên.
1.500 người con quê hương Thụy Liên đã lên đường chiến đấu trong các cuộc kháng chiến bảo vệ Tổ quốc, 230 người đã hy sinh, để lại làng quê 31 Bà mẹ Việt Nam anh hùng và bao góa phụ.
Bút pháp đậm chất văn học, mộc mạc, gần gũi của nhà văn Dương Hướng đã khắc họa những nhân vật với những mâu thuẫn, éo le trong cuộc sống nơi vùng quê thời hậu chiến, ghi một dấu ấn sâu sắc, như bản tình ca bi tráng về cuộc chiến tranh vệ quốc vĩ đại.
Khu Bia lưu niệm Bến không chồng, xã Thụy Liên (Thái Thụy).
Tiểu thuyết “Bến không chồng” đã nhận giải thưởng Hội Nhà văn Việt Nam năm 1991, Giải thưởng Nhà nước về văn học nghệ thuật năm 2016, được 14 lần tái bản, dịch ra nhiều ngôn ngữ và chuyển thể thành phim.
Khu bia lưu niệm “Bến không chồng” gồm nhiều hạng mục như bia đá khắc đại tự, khuôn viên, tiểu cảnh, kè đá… với tổng kinh phí trên 2,6 tỷ đồng, được huy động từ nguồn ngân sách và xã hội hóa, được dựng nhằm lưu danh bến sông huyền thoại, vinh danh nhà văn Dương Hướng và tiểu thuyết “Bến không chồng”. Công trình còn là điểm nhấn lịch sử, văn hóa, giáo dục, địa điểm hoạt động cộng đồng của người dân, tạo ấn tượng tốt đẹp cho du khách đến thăm địa phương.
Đoàn làm phim "Bến không chồng" và "Thương nhớ ở ai" giao lưu với người hâm mộ.
Trước đó, vào tối ngày 20/3, người hâm mộ đã có buổi giao lưu văn nghệ với đạo diễn, diễn viên đoàn làm phim “Bến không chồng” và “Thương nhớ ở ai”, 2 tác phẩm điện ảnh được chuyển thể từ tiểu thuyết “Bến không chồng”.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tái hiện chiến thắng Điện Biên Phủ hào hùng bằng 700 drone 06.05.2024 | 08:25 AM
- Lễ hội truyền thống Bổng Điền đón Bằng công nhận Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia 20.04.2024 | 22:23 PM
- Tăng cường quản lý hoạt động du lịch dịp Giỗ Tổ Hùng Vương 03.04.2024 | 15:34 PM
- CLB Thư pháp Hán Nôm huyện Quỳnh Phụ kỷ niệm 10 năm thành lập 17.12.2023 | 17:21 PM
- Đoàn đại biểu chương trình giao lưu văn hóa - kết nối doanh nghiệp Việt Nam - Hàn Quốc “Thai Binh Homecoming Day” thăm di tích quốc gia đặc biệt chùa Keo 02.12.2023 | 19:08 PM
- Khai mạc “Ngày hội Di sản văn hóa Việt Nam lần thứ IV - 2023” 23.11.2023 | 02:46 AM
- Thành phố bình xét thôn tổ dân phố văn hóa năm 2023 09.11.2023 | 19:31 PM
- Tối nay (26/10): Truyền hình trực tiếp lễ kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Thái Bình lần thứ ba 26.10.2023 | 14:28 PM
- Tọa đàm Âm nhạc Thái Bình trong thời kỳ đổi mới 12.10.2023 | 16:30 PM
- Gần 1000 tác phẩm cây cảnh tham gia triển lãm sinh vật cảnh Trà Khê 19.05.2023 | 22:17 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ