Vũ Thư: Tuyển quân xuyên tết
Cán bộ Ban CHQS huyện Vũ Thư và xã Vũ Tiến gặp gỡ, động viên tân binh Trần Văn Thiệp và gia đình (thôn Song Thủy) trước khi lên đường nhập ngũ.
Vũ Tiến là 1 trong 5 xã hiện thiếu chỉ tiêu giao quân. Năm 2023, xã được giao 15 chỉ tiêu NVQS và nghĩa vụ CAND, trong đó có 1 chỉ tiêu quân số dự phòng. Tuy nhiên, đến ngày 25 tháng Chạp, xã mới xuống lệnh, gọi 13 công dân tham gia NVQS, nghĩa vụ CAND, thiếu 1 chỉ tiêu chính thức và 1 chỉ tiêu dự phòng.
Ông Trần Văn Hinh, Chủ tịch UBND xã, Chủ tịch Hội đồng NVQS xã Vũ Tiến cho biết, tỷ lệ thanh niên địa phương đi làm ăn xa, xuất khẩu lao động cao; nhiều thanh niên, nhất là thanh niên đồng bào Công giáo chưa nghiêm túc chấp hành Luật NVQS; tỷ lệ thanh niên đạt yêu cầu sức khỏe thấp do mắc tật khúc xạ về mắt. Trước khó khăn này, Đảng ủy, UBND xã lãnh đạo, chỉ đạo các ngành, đoàn thể, các thôn đặc biệt quan tâm, tập trung công tác tuyển quân. Trong dịp Tết Nguyên đán Quý Mão, khi thanh niên về quê ăn tết, xã kết hợp các thôn tập trung rà soát, yêu cầu 100% công dân trong diện điều khám thực hiện khám bù, khám vét. Xã sẽ phối hợp lập hồ sơ đề nghị huyện xử lý nghiêm các trường hợp cố tình trốn tránh NVQS. Vũ Tiến đang dồn lực, quyết tâm hoàn thành chỉ tiêu giao quân năm 2023.
Là 1 trong 2 tân binh công giáo của xã Vũ Tiến, anh Trần Văn Thiệp, sinh năm 2004, thôn Song Thủy, cho biết: Tham gia NVQS là trách nhiệm của công dân với đất nước, đồng thời anh Thiệp muốn nhờ môi trường quân ngũ để rèn luyện, nâng cao thể lực, trí lực, tinh thần của bản thân, phục vụ mục tiêu, ước mơ khởi nghiệp sau này… Cùng quan điểm trên, anh Trần Xuân Bắc, sinh năm 2004, thôn Lục Tiên (xã Vũ Tiến) viết đơn tình nguyện tham gia NVQS dù hoàn cảnh gia đình khó khăn, bố mất sớm, nhà neo người. Với anh Bắc, Tết cổ truyền năm nay có nhiều niềm vui, vừa đón xuân mới, vừa háo hức chuẩn bị chờ ngày lên đường nhập ngũ.
Vũ Thư quyết tâm hoàn thành chỉ tiêu giao quân, góp phần cùng quân và dân cả nước bảo vệ, gjuwx vững toàn vẹn lãnh thổ, vùng biển, vùng trời thiêng liêng của Tổ quốc.
Năm 2023, huyện Vũ Thư được giao 333 chỉ tiêu NVQS và 33 chỉ tiêu nghĩa vụ CAND. Tổng số điều khám của huyện là 1.340 thanh niên, trong đó 72,5% thanh niên đã lên khám. Đến ngày 17/1, toàn huyện có 405 thanh niên đạt tiêu chuẩn sức khỏe, đạt trên 110% so với chỉ tiêu giao, đứng thứ 7/8 huyện, thành phố. Trong số thanh niên đạt tiêu chuẩn sức khỏe, có 390 thanh niên có tư tưởng tốt, sẵn sàng nhập ngũ (đạt trên 96%), vượt chỉ tiêu giao quân nhưng chưa đạt yêu cầu về quân số dự phòng (cần đạt 110%). Đến nay, các địa phương đã hoàn thành thâm nhập, chốt quân số, từ ngày 11- 19/11, các địa phương tập trung xuống lệnh gọi công dân nhập ngũ.
Đồng chí Nguyễn Quang Anh, Bí thư Huyện ủy Vũ Thư khẳng định: Bằng mọi biện pháp, dù phải khó khăn đến đâu, huyện quyết tâm thực hiện “quân không thiếu 1 người”. Huyện tập trung quán triệt nhiệm vụ tuyển quân là của cả hệ thống chính trị, trách nhiệm thuộc về người đứng đầu cấp ủy, chính quyền đơn vị, địa phương; huyện sẽ xem xét, thực hiện nghiêm công tác thi đua khen thưởng, luân chuyển đối với lãnh đạo cấp ủy, chính quyền địa phương không hoàn thành nhiệm vụ, để xảy ra tình trạng thiếu chỉ tiêu giao quân. Đối với 10 xã, thị trấn thường xuyên gặp khó khăn về công tác tuyển quân, từ nhiều tháng trước, huyện đã có sự quan tâm, hỗ trợ mọi mặt trong triển khai; trong đó yêu cầu 5 xã hiện chưa đạt chỉ tiêu giao quân (Trung An, Duy Nhất, Dũng Nghĩa, Vũ Tiến, Tân Phong), khẩn trương hoàn thành chỉ tiêu giao quân. Trước, trong dịp Tết Nguyên đán Quý Mão, huyện thành lập 6 tổ kiểm tra, 30 tổ công tác đôn đốc, hỗ trợ các địa phương thực hiện công tác tuyển quân gắn với bảo đảm an ninh trật tự. Đặc biệt, dịp tết, khi thanh niên đi làm ăn xa trở về, huyện yêu cầu các xã, thị trấn tập trung rà soát, tổ chức khám bù, khám vét nhằm nâng cao quân số dự phòng và bảo đảm tính nghiêm minh, công bằng giữa các công dân. Các địa phương quản lý chặt chẽ quân số, tổ chức công tác thăm hỏi, động viên chu đáo để thanh niên phấn khởi, sẵn sàng lên đường nhập ngũ, góp phần bảo vệ chủ quyền thiêng liêng của Tổ quốc.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ